Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 36

Cảm biến nhiệt độ PT100 ( nhiệt điện trở kim loại PT100) là gì? - Công thức tính điện trở PT100

- Cảm biến nhiệt độ PT100 hay còn gọi là nhiệt điện trở kim loại ( RTD) PT100 được cấu tạo từ kim loại Platinum được quấn tùy theo hình dáng của đầu dò nhiệt có giá trị điện trở khi ở 0oC là 100 Ohm. Đây là loại cảm biến thụ động nên khi sử dụng cần phải cấp một nguồn ngoài ổn định. Giá trị điện trở thay đổi tỉ lệ thuận với sự thay đổi nhiệt độ được tính theo công thức dưới đây.
    - Công thức điện trở phụ thuộc vào nhiệt độ của PT100:
    Rt = R0 ( 1+ AT+BT2+C(T-100)T3)
    Trong đó:
    A=3.9083x10-3
    B=5.775x10-7
    C=-4.183x10-12 ( t<0oC) , C=0 ( t>0oC)
    - Bảng thông số điện trở của PT100 ứng với nhiệt độ đo:

Còn thông tin gì bổ sung thì mọi người cùng post lên thảo luận nhé

Hiện tại em đang dùng con pt100 loại giống như trên nhưng khi đấu nối vào bộ điều khiển TZN4L của Autonics ngoài công trương thì dây bị thiếu. Mua loại dây bù nhiệt 3 ruột không có em mua luôn loại 2 ruột dùng cho các đầu can nhiệt. Liệu dùng như vậy có vấn đề gì không?Sao trên thân con pt này không chỉ đấu nối như thế nào, mấy anh làm qua cho em sơ đồ tham khảo nhé

Trích dẫn Gửi bởi consair90
    Hiện tại em đang dùng con pt100 loại giống như trên nhưng khi đấu nối vào bộ điều khiển TZN4L của Autonics ngoài công trương thì dây bị thiếu. Mua loại dây bù nhiệt 3 ruột không có em mua luôn loại 2 ruột dùng cho các đầu can nhiệt. Liệu dùng như vậy có vấn đề gì không?Sao trên thân con pt này không chỉ đấu nối như thế nào, mấy anh làm qua cho em sơ đồ tham khảo nhé
    Mình không có sơ đồ của con TZN4L nên không post lên đây được.
    Đây là Bộ điều khiển nhiệt độ PID của EMKO dòng ESM-4420 có thể thay thế dòng TZN4L. Mình post lên đây bạn tham khảo.

Còn đây là sơ đồ kết nối PT100 loại 3 dây hoặc 2 dây

Trên cảm biến nhiệt độ pt100 loại 3 dây dải đo (0-500) có phân biệt 3 chân không anh?Con cảm biến của em 3 chân giống nhau quá, không biết chân nào ra chân nào

Trên cảm biến nhiệt độ pt100 loại 3 dây dải đo (0-500) có phân biệt 3 chân không anh?Con cảm biến của em 3 chân giống nhau quá, không biết chân nào ra chân nào
    Bạn xem PT100 loại 3 dây của bạn nó chia ra 2 màu phân biệt không?
    [IMG]http://data.************/photo/up/a6d8a665d87a22b986d24a581198f99e.jpg[/IMG]

Thường thì đầu nối chung dây bù nhiệt có cùng màu dây với nhau, với loại 4 dây cũng thế, thường nó chia ra 2 dây màu này , 2 dây màu kia

Bạn chỉ cần mua dây điều khiển 3 ruột chống nhiễu là được rồi.

Loại 3 dây khoảng cách tối đa bao nhiêu mấy bác? Cảm biến em đặt cách bộ điều khiển 40m, vì thiếu dây điều khiển 3 ruột nên em nối thêm dây 2 ruột (gập đôi). Hiện tại bộ điều khiển không hiển thị đúng giá trị thực được. Mong các bác xem giúp qua

Loại 3 dây khoảng cách tối đa bao nhiêu mấy bác? Cảm biến em đặt cách bộ điều khiển 40m, vì thiếu dây điều khiển 3 ruột nên em nối thêm dây 2 ruột (gập đôi). Hiện tại bộ điều khiển không hiển thị đúng giá trị thực được. Mong các bác xem giúp qua
    Tớ cũng chưa thấy ai nói chính xác giới hạn dây dẫn của RTD, có người nói là cỡ 1000m(3000feet)???. Tuy nhiên của bạn có 40m thôi thì chưa vấn đề gì, chỗ tớ có một số cái cáp dài đến hơn 300m vẫn ok. Theo tớ dây dẫn không nên nối, đặc biệt không nên nối dây khác loại; của bạn sai chắc là do vậy thôi. Thêm nữa, bộ chuyển đổi đôi khi cũng cần phải vi chỉnh(zero, span) hoặc hiệu chỉnh (calibration) thì mới làm việc đúng. Linh kiện điện tử trong nó cũng bị ảnh hưởng của nhiệt độ môi trường và nhiễu mà.

Nếu muốn biết khoảng cách tối đa và độ chính xác nó như thế nào thì chắc hỏi mấy ông sản xuất mới biết. Mình cũng thường gặp nhiều nơi dùng PT100 nhưng thường gặp nhất là họ hay dùng dây PT100 loại dây 1-2m và bộ điều khiển đặt gần cảm biến. Hôm trước có ghé 1 nhà máy ở Bình Dương họ có con cảm biến cách thiết bị điều khiển khả trình PLC khoảng 500m, họ dùng một bộ thu và xử lý tín hiệu PT100 rồi truyền thông qua mạng ethernet đưa về PLC xử lý chứ không thấy kéo dây cảm biến về.Mình có hỏi thì họ bảo là làm thế để tăng độ chính xác chứ kéo như thế về thì độ chính xác không cao.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối