Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 35

Biến Tần Vacon cần giúp đỡ !

nhà máy Em có con biến tần Vacon dòng NXS , nó dùng để nâng hạ tời cho cẩu trục , nó có dùng encoder phản hồi tốc độ , và tín hiệu xung này có đưa qua card SSU. này em muốn dùng nó cho mục đích khác và không xài encoder nữa , thì nó báo lỗi giám sát tốc độ, tức lỗi này khi có lệnh start mà không có xung về sau 1s thì nó báo lỗi này . Có ai chỉ em cách khóa lỗi này lại không ? tức là chuyển từ chế độ vòng kín close loop thành open loop đó . Và em có thể tháo cái card SSU đó ra ngoài được không ? ( nó có 5 card mở rộng như I/O ....) khi em tháo ra ngoài thì nó có báo lỗi gì không ... đại loại như trong phần cứng nó có nhận dạng được card này giờ vứt nó đi nó thấy thiếu nó báo lỗi ... em kg dám tháo ra , sợ tháo ra đưa vào nó kg nhận nữa thì bỏ mịa em ... ai giúp em với !

Về cơ bản đối với hardware: bạn có thể tháo card SSU ra, không vấn đề gì. Về software, khi bạn chuyển qua mục đích sử dụng khác, bạn có thể vào Menu M6, parameter S.6.2, chuyển application phù hợp với ứng dụng của bạn rồi đấu nối dây theo như hướng dẫn trong Application manual là ok. Còn không bạn vào M6 --> S.6.4.3 ( factory setting), bạn chọn factory setting rồi sau đó setting lại từ đầu.

Thanks

cảm ơn cậu, mình vẫn chưa tháo card SSU ra, bạn có làm bên sửa biến tần không ? hay bạn chuyên về cài đặt ? bạn đã từng tháo ra chưa ^^

Dòng NXS này mình chưa tháo bao giờ, chỉ mới download firmware và setting. Tuy nhiên với các card mở rộng gắn trên các khe C,D,E có thể tháo lắp không vấn đề gì. Hoặc bạn có thể đưa về factory setting trước rồi tháo ra không lo.
    Dòng NXP module thì mình có thể sữa được, đã tháo đến IGBT.

Rất vui nếu được trao đổi về các vấn đề của vacon.
    Thanks

cậu có thể cho mình địa chỉ mail liên lạc không ? mình có cái này hay cần trao đổi với bạn !

Trích dẫn Gửi bởi mandichi
    Về cơ bản đối với hardware: bạn có thể tháo card SSU ra, không vấn đề gì. Về software, khi bạn chuyển qua mục đích sử dụng khác, bạn có thể vào Menu M6, parameter S.6.2, chuyển application phù hợp với ứng dụng của bạn rồi đấu nối dây theo như hướng dẫn trong Application manual là ok. Còn không bạn vào M6 --> S.6.4.3 ( factory setting), bạn chọn factory setting rồi sau đó setting lại từ đầu.

Thanks
    Chuẩn không cần chỉnh. Card SSU là card mở rộng nên có thể tháo lắp bình thường. Chỉ cần đưa cài đặt về mặc định sau đó rút card ra thì không vấn đề gì.

Trích dẫn Gửi bởi mandichi
    Dòng NXS này mình chưa tháo bao giờ, chỉ mới download firmware và setting. Tuy nhiên với các card mở rộng gắn trên các khe C,D,E có thể tháo lắp không vấn đề gì. Hoặc bạn có thể đưa về factory setting trước rồi tháo ra không lo.
    Dòng NXP module thì mình có thể sữa được, đã tháo đến IGBT.

Rất vui nếu được trao đổi về các vấn đề của vacon.
    Thanks
    Bác có tài liệu hướng dẫn tháo lắp hoặc các ảnh chụp trong quá trình tháo lắp con NXP không, bác cho em xin với. Cảm ơn bác trước

uhm. Em không đưa về default mà em tháo luôn ra được không ? nó sẽ báo lỗi chứ ?

Nếu bạn không thay đổi thông số mà remove hardware thì khi start lên sẽ báo lỗi. Có thể là lỗi Encoder Error hoặc speed feedback. Có vấn đề gì bác cứ đưa lên đây luôn để mọi người cùng thảo luận.

Thanks

vậy bác đã kiểm tra xung kích sau opto drive chưa ? em đã khóa hết lỗi rồi , đã ready , nhưng khi kích lệnh Start thì biến tần báo lỗi F7 saturation trip ( do đã cô lập IGBT) . Bác có cao kiến gì để kiểm tra xung kích sau opto drive không ?

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối