Kết quả 1 đến 4 của 4

biến tần IG5A không rõ bệnh

Hiện tại mình đang có biến tần IG5A dùng cho động cơ bơm nước sinh hoạt.
    Điều khiển qua rơle áp suất cơ, và có một số dùng cảm biến áp suất Suất Schneider XMLP010BD21V. Không hiểu sao giờ cứ chạy một thời gian là biến tần nó đơ không đóng điện cho bơm ,mặc dù rơle áp đã đóng . Sau đó mình cứ tháo 1 trong 2 chân COM hay P1 ra sau đó đấu lại thì hệ thống lại chạy bình thường. Nhưng chỉ được 1 time sau lại bị bệnh cũ. Mặc dù mình đã chuyển H20 về " 1"
    Bác nào biết nó bị bệnh gì ?và cách sử lý như thế nào giúp mình với

Biến tần IG5A bị Bệnh này là bệnh chạy vi vu mà ngỏ ra im ru ) khi chân Com+ p1,p2... hay ngỏ vô cảm biến áp suất đã tác động ,Tức là đã có lệnh chạy Run, đẻn báo Fwd hay Rew sáng đỏ ,mặt hiển thị báo số Hz tăng lên ngon lành ,MCU đã xuất xung ra .Nhưng ngỏ ra im ru không có miếng điện nào .Cho dù Bạn có cài ép nó Bằng lệnh H20 =1, rồi cầu luôn Com qua chân P1 thì mở điện lên .Quạt làm mát chay vù vù thì ngỏ ra nó cũng im ru
    Bạn tháo dây ra ,rồi lắp lại nó lại chạy bình thường ,rồi trở chứng im càng ngảy càng nhiều ,rồi sẽ có lúc tịt luôn .Là tại có tác động cơ học vào mấy con linh kiện bị bong mối hàn ấy .Mau nhất là tháo ra dọng mạnh xuống nền cái rầm ,cả tháng sau mới bị lại . Nó bị ở khu vực gần con MCU ấy. Bệnh này tùy theo Công suất Biến tần Mình tính 4-7 xị lận [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]

Biến tần chạy . nhưng lúc này tần số trên bảng hiển thị " 000" chứ không phải tần số thay đổi mà không cấp nguồn ra bơm .
    bác giúp e kỹ hơn vụ này nhá

Vậy là chưa có chạy . chừng nào nó Run mới là chạy ,mở điện vô mà nó 000 mặc dù đã có Com+ p ... hay ngỏ vô Analog đã có tín hiệu
    Bạn xem cái công tắc chuyển mạch lệnh Run: PnP - NpN màu xanh dương nhỏ tí nẳm ben trái của cái Board trên hiển thị và điều khiển ấy .Nó hay chập chờn .Nên tháo dây ra ,lắp dây vô .rung rinh là nó chạy lại ,xịt Contact cleaner vô ,gạt vài cái ,chích mỏ hàn là xong .Nhớ đừng có xịt chất tẩy rửa RP7 vô nhé ./.