Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 43
    [QUOTE=quangdatpham;243892]nãy có người kiu là làm được chỉ cần sử dụng 3 rơle trung gian là xong. mà ko chịu chỉ chi tiết
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi Khien58
    Từ cổ đã có những câu chuyện : trâu đực sinh con ! Đây mới cần cái tư duy trong công việc chứ . Cán bộ giao nhiệm vụ cho cấp dưới , giao xong còn phải hỏi lại : đồng chí có hoàn thành được ? Thời gian bao lâu ! Có cách mà[/QUOT

tại thời gian gấp quá. mình chỉ suy nghĩ lý thuyết chứ đâu có được làm thử nên ko biết sao luon
    Có một cái công tắc 2 cửa , giữa là tăt nguồn . Em lấy cái mạch đảo chiều có khóa chéo . Tín hiệu điều khiển ở 2 phía , giữa of . Chả thầy nào lại không hoan nghênh cả

cái mạch này ngày xưa đi học mình có làm rồi.nhưng khac mục đích.mạch mình là ấn lần 1 động cơ 1 chạy.ấn lần 2 dc 2 chạy.ấn lần 3 dc 3 chạy.ấn lần 4 dừng.ấn lần 5 đc 1 lại chạy.cứ thế xoay vòng.

[QUOTE=Khien58;243900]
    Trích dẫn Gửi bởi quangdatpham
    nãy có người kiu là làm được chỉ cần sử dụng 3 rơle trung gian là xong. mà ko chịu chỉ chi tiết
    +++---o0o---+++

Có một cái công tắc 2 cửa , giữa là tăt nguồn . Em lấy cái mạch đảo chiều có khóa chéo . Tín hiệu điều khiển ở 2 phía , giữa of . Chả thầy nào lại không hoan nghênh cả
    ổng bắt xài chỉ công tắc đơn thường mở thôi ah. mai thử làm theo a thử chứ hết cách

Cái công tắc quạt xoay tròn . Có đựoc không ?

Muốn nhấn lần 1 DC chạy tới, Nhấn lần 2 DC chạy lùi... nhưng nhấn lần 3 thì tắt tất cả.... Cái nhấn lần 3 a chưa làm được, nhưng cho cái nhấn off vào thì ok...
    Ngồi vẽ đi vẽ lại, thì ra cái mạch này... Em thử xem sao, vì anh không có thiết bị đấu nối thử, nên chưa cho em kết quả chính xác, nhưng nhìn mạch thì có vẻ chạy ổn!!!

[IMG]http://data.************/photo/up/6ce3943eab4c04209e55f24298212d72.png[/IMG]

Nhấn lần đầu thì relay cóc đá, RL1 đóng... nối mạch M1 hoạt động, điện áp được duy trì thông qua tiếp điểm tự giữ M1, khi ta nhấn lần 2 cho M2 hoạt động, và kích cho RL2 đóng, Tiếp điểm NC của RL2 hở làm cho RL1 mất tác dụng, đồng thời nối mạch duy trì áp, và khi nhấn lần 3 thì tiếp điểm đóng cho M2 sẽ hở, mạch ngưng hoạt động... và bắt đầu chu kì mới khi nhấn lần tiếp theo....

Trích dẫn Gửi bởi quangdatpham
    mọi người giúp mình thiết kế mạch đảo chiều d.c 3 pha chỉ sử dụng 1 nút nhấn đơn thường mở, được xài contactor, role thời gian trung gian thoải mái nhưng càng ít càng tốt. yêu cầu là nhấn nút lần 1 d.c quay thuận, nhấn lần 2 d.c quay ngược, nhấn lần 3 d.c dừng. e suy nghi hoài ko ra. ai biết chỉ giùm e. cảm ơn nhiều ạ
    theo mình là bạn vẫn dùng các 2 relay và 2 contactor nhưng mình sử dụng nút bấm chuyển mạch thay vị trí button ON. như vậy thì ta có thể thay đổi mạch mà ko dùng mất 2 button ON mà vẫn chuyển chiều quay của motor.

mạch của a jetnguyen theo mình vẵn không chạy được,từ MC2 trở đi vì khi mc1 chạy relay coc đã duy trì rồi

Trích dẫn Gửi bởi nguyenbien
    mạch của a jetnguyen theo mình vẵn không chạy được,từ MC2 trở đi vì khi mc1 chạy relay coc đã duy trì rồi
    Bác nói đúng bác ah... e không ngắt RL cóc thì nó ko hiểu... đã thử thực tế, nhưng nếu thay 4 con RL thay cho một con RL cóc ( 4RL = 1 RL cóc) thì có thể loại bỏ yếu tố trên... ^^

Nhức đầu rồi nhóc ah... a có thể làm chạy tới. chạy lui với một nút nhấn, nhưng ko biết làm sao để nó reset lần nhấn thứ 3... Nếu cho vào nó một counter ( loại có thể reset về 0 khi đến giới hạn), hay một nút off nữa thì mừng [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]
    Bác nào cứu đi, e chỉ có thể vẽ thêm cái mạch dùng 4 TG, thay đổi trạng thái sau mỗi lần nhấn thôi.... [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG]

bài này chỉ cần hai công tắc tơ va bộ nút ấn là được
    +++---o0o---+++
    tóm lại cái này dùng vào việc gì nếu như chỉ cần đảo chiều thi,chỉ cần hai công tắc tơ va bộ nút ấn gồm hai nút on và một nút off la được

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối