Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 44
    Nếu mất pha hoặc tụt lèo trên lưới 110 or 220kV thì k còn gì để nói đâu. Các loại bảo vệ tác động ngay. Làm gì mà còn cơ hội để ae mình phân tích nữa.

Trích dẫn Gửi bởi epcos
    Mất pha làm sao mà đo được áp ở pha đó hả pác...đúng là sự thật phũ phàng quá pác eocr nhỉ? Chắc con eocr của pác có chức năng tích lũy năng lượng rùi....Mất điện mà sao đèn vẫn sáng ==> giống X-men quá....[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]
    Vậy là bác chưa gặp rồi. nếu mất pha phía sơ cấp mà phía thứ cấp có động cơ khá lớn đang chạy thì điện áp 3 pha lệch kg nhiều đâu.

Trích dẫn Gửi bởi eocr
    Vậy là bác chưa gặp rồi. nếu mất pha phía sơ cấp mà phía thứ cấp có động cơ khá lớn đang chạy thì điện áp 3 pha lệch kg nhiều đâu.
    Chắc chưa gặp pác ơi...bữa nay gặp pác mới biết thêm....

Nhưng khi mất pha xảy ra thì em EOCR của pác nó trip cắt nguồn Contactor rồi thì có thể động cơ sẽ tắt do còn moment quán tính nên động cơ sẽ dừng sau đó. Không lẽ pác có mặt tại thời điểm đó luôn để khảo sát và đo điện áp luôn à?

Nhưng dù sao cũng cảm ơn bác nhé...lại học hỏi thêm pác một tý. đúng là trời đất bao la quá...rộng lớn quá....

Mấy cái trò này có gì mà hay!!! Hiện tượng sau mới hay: AN, BN, CN = 220V, Chỉ có điều nó nhai gỏi các motor 3 pha!!! Ai nghĩ ra hiện tượng này mới tài!!! He eh!!!

Trích dẫn Gửi bởi 11223344
    Mấy cái trò này có gì mà hay!!! Hiện tượng sau mới hay: AN, BN, CN = 220V, Chỉ có điều nó nhai gỏi các motor 3 pha!!! Ai nghĩ ra hiện tượng này mới tài!!! He eh!!!
    Nói rõ hơn đi để a e học hỏi tí.
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi epcos
    Chắc chưa gặp pác ơi...bữa nay gặp pác mới biết thêm....

Nhưng khi mất pha xảy ra thì em EOCR của pác nó trip cắt nguồn Contactor rồi thì có thể động cơ sẽ tắt do còn moment quán tính nên động cơ sẽ dừng sau đó. Không lẽ pác có mặt tại thời điểm đó luôn để khảo sát và đo điện áp luôn à?

Nhưng dù sao cũng cảm ơn bác nhé...lại học hỏi thêm pác một tý. đúng là trời đất bao la quá...rộng lớn quá....
    nếu dùng eocr thì ok rồi nhưng nếu dùng relay nhiệt và không có bảo vệ áp và pha thì dc không cắt được khỏi lưới sẽ có hiện tượng này. Tuy nhiên sẽ chẳng bao giờ chứng kiến tân mắt đâu. Chỉ thấy RN bốc khói rồi dc bốc khói theo dù có dùng bảo vệ mất pha hay không.

Trích dẫn Gửi bởi eocr
    Nói rõ hơn đi để a e học hỏi tí.
    +++---o0o---+++

nếu dùng eocr thì ok rồi nhưng nếu dùng relay nhiệt và không có bảo vệ áp và pha thì dc không cắt được khỏi lưới sẽ có hiện tượng này. Tuy nhiên sẽ chẳng bao giờ chứng kiến tân mắt đâu. Chỉ thấy RN bốc khói rồi dc bốc khói theo dù có dùng bảo vệ mất pha hay không.
    Đợt tớ gặp công trình khá hay, điện áp AN=BN=CN=220V, AB=BC=380V nhưng AC=0 V. Trường hợp này mới hy hữu. Kiểm tra thì ở cực trung thế 22kV, họ nối a,c trùng cực, b thì khác cực!!! Khi đo đạc hạ thế, thấy lạ, kêu điện lực xuốn và họ đã chỉnh sửa lại, không chút đền bù!!! He eh!!! Anh em nào làm điện nhớ đừng để sự cố hy hữu kiểu này nhé!!!! Không là sẽ có món motor nướng muối ớt đó!!! He eh!!!!

ac cùng cực còn b khác cực là sao vậy ta . Không hiểu

Trích dẫn Gửi bởi eocr
    ac cùng cực còn b khác cực là sao vậy ta . Không hiểu
    Đúng thế đó!!! Tôi cũng bó tay các vị bên điện lực mà!! Sau án này, tôi cứ cười nói với anh em là cẩn thận thôi!!! Còn thì bó tay!!!

Trích dẫn Gửi bởi 11223344
    Đúng thế đó!!! Tôi cũng bó tay các vị bên điện lực mà!! Sau án này, tôi cứ cười nói với anh em là cẩn thận thôi!!! Còn thì bó tay!!!
    Đúng là làm điện khó lắm phải đâu chuyện đùa ai yêu $ là làm được thôi...hehe[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]

Cái này tui nghi là trường hợp mất pha C bên trung thế do FCO đứt hay kg tiếp xúc khi đó AN, BN có điện áp thực, CN có điện áp giả do 2 pha kia tạo nên nhưng không có dòng. do đó BC hay AC đều kg đủ áp. do trùng pha. đấy là lý do tui nói cái bảo vệ pha theo áp mà không bảo vệ pha theo dòng thì cũng chết dí là thế.

Rất nhiều khách hàng thứ dữ hỏi mình bộ EVR hay PMR của schneider có đảm bảo bảo vệ trong trường hợp này không mà mình không giám khẳng định.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối