Nhờ các công cụ truyền thông xã hội, từng ngày bạn cũng có thể bắt gặp hàng trăm ngàn trạng thái chia sẻ các khoảnh khắc đẹp, các thành công xuất sắc của bạn bè, người quen và thật tự nhiên điều đó dẫn tới sự việc bạn so sánh bản thân mình với họ. Trong đa số các tình huống, việc liên tục so sánh chính mình, nhất là công danh và sự nghiệp của bạn với người khác là một thói quen có hại. Dưới đây là các vì sao bạn nên loại bỏ nó, hãy cùng tìm hiểu thêm nhé!

Bạn không hề hiểu phía đằng sau “cánh cửa” ngành việc làm của họ

Có thể trong những người bạn của chính bản thân bạn có công việc khá tuyệt hảo và họ luôn đăng bài về những phúc lợi và cơ hội hấp dẫn chính họ. Những điều này có khả năng đủ để khiến bạn ghen tị nhưng đừng như vậy - mọi thứ rất có khả năng trông hoàn hảo nhưng chính bản thân bạn không bao giờ sự thật biết các thứ đang ở trong việc mà người ta không kể đến. Bất kì ngành việc làm nào cũng có các gian nan, khiến họ lo ngại, sốt ruột và họ không nói đến những điều ấy bởi họ không hề muốn bị nhận định và đánh giá là thiếu năng lực, hơn nữa đề cập đến các gian truân không lôi cuốn bằng sự việc nói về các điều hấp dẫn. Nếu như so sánh bản thân với một ngành nghề không theo một cách tuyệt vời như vẻ bên ngoài của nó, đó chỉ là một hành vi gây lãng phí năng lượng.

>>> Gia tăng vô số cơ hội công việc hot và cuốn hút hơn ngay tại https://vieclam24h.net.vn/, tại đây chắc các bạn sẽ tìm được không ít thông tin công việc mong ước, trúng tuyển nhanh và rất thuận tiện. Truy cập và sử dụng ngay lập tức!

Hai người làm ngành việc làm khác nhau

Bạn vừa nghe tin tức rằng một người bạn vừa trở thành cấp trên cho một công ty tên tuổi. Thay cho tự hào, bạn lập tức có cảm xúc ghen tị bởi có lẽ họ kiếm được không ít tiền và ước rằng tôi cũng đã đạt được một ngành nghề “siêu ấn tượng” như họ. Tuy vậy hãy hiểu rằng, bạn thậm chí không làm một công việc giống họ và cũng chưa bao giờ muốn làm việc trong nghành nghề chính họ. So sánh bản thân với người khác là một chuyện nhưng làm như vậy khi kẻ thù có hoàn cảnh hay ngành thậm chí là không tương quan chỉ là một trong sự tiêu tốn lãng phí thời giờ.

Không dừng lại ở đó, hãy tìm kiếm những người có tác động ảnh hưởng hay những chuyên gia thành đạt trong nghành nghề của bạn - người thực sự tạo động lực thúc đẩy và truyền cảm hứng cho bạn - để học hỏi và chia sẻ nhằm mục tiêu đạt được thành công xuất sắc gần giống. So sánh “táo” với “cam” hoàn toàn không mang tính chất thi công.

Làm giảm sự thoải mái tự tin của bạn

Luôn nghĩ rằng ngành nghề của người khác tốt hơn của bạn rất nhiều không chỉ làm cho bạn cảm thấy tức giận với công việc bây giờ của bạn mà nó còn khiến cho bạn cảm thấy tồi tệ hơn về các chọn lựa cá nhân dẫn bạn đến ngành việc làm đó. Kiểu tâm lý này còn có thể làm giảm sự thỏa sức tự tin và gây trộn lẫn công danh của bạn. Nếu bạn hài lòng hay ít đặc biệt là không thay đổi với ngành việc làm trước đây thì lúc này bạn sẽ ban đầu nhận thấy tất cả các góc nhìn tiêu cực - điều mà trước đó bạn không chú ý đến. Bạn bước đầu so sánh lịch trình của mình, quản lý, trách nhiệm, độc quyền và tất tần tật các thứ nhỏ nhặt khác.

So sánh không giúp bạn thành công

Với cùng một liều lượng nhỏ, ý thức cạnh tranh rất có khả năng thúc đẩy bạn làm tốt hơn và chăm chỉ hơn -hai phẩm chất rất có khả năng dẫn đến thành công xuất sắc. Nhưng rất nhiều độ cạnh tranh và so sánh thì trái lại, nó khiến cho bạn cảm thấy tồi tệ về bản thân mình. Nếu bạn có nhu cầu muốn công danh và sự nghiệp của chính mình trở nên hấp dẫn hoặc hứa hẹn hơn, bạn cần phải tập trung vào bản thân chính mình. Chú ý vào người khác là không bao giờ là điều giúp bạn đã có được thành công.

Không tập trung vào ngành việc làm của chính bản thân mình

Ngoài những việc khiến bạn cần phải tâm lý lại ra quyết định công việc và nghề nghiệp đã từng có lần đặt ra thì việc đối chiếu sự nghiệp với những người khác cũng khiến bạn mất tập trung vào ngành nghề. Thay vào đó nỗ lực chú ý vào các góc độ tích cực của ngành nghề hay cảnh báo đến list danh sách việc cần làm, thì bạn đang lãng phí thời giờ để tâm trí về điều tuyệt hảo mà người khác đang khiến tại thời điểm lúc đó. Theo một cách tuyệt vời cho họ nhưng không dành riêng cho bạn khi bạn cần phải nói với cấp trên rằng không triển khai xong nhiệm vụ đúng thời hạn. Đừng để sự ghen tị cản trở hành trình công việc của chính bạn nhé.