Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: tiết kiệm điện

tiết kiệm điện

các cu oi cho minh hoi
    theo minh được biết thì điện năng không dữ trữ được mà nếu có được thì chỉ 1 ít thôi
    như vậy thì sản xuất bao nhiêu thì xài bấy nhiêu chứ sao chúng ta lại phải tiết kiệm điện năg chứ ??????????

Khi công suất tiêu thụ tăng thì bắt buộc công suất do nhà máy điện tạo ra phải tăng theo để đáp ứng nhu cầu phụ tải. Để sản suất ra 1kW điện cần tốn một chi phí nhất định. Mặt khác, khi bạn tiêu thụ càng nhiều điện thì dòng tải càng lớn làm nóng và giảm tuổi thọ dây dẫn. Do đó, tiết kiệm điện trước mắt là tiết kiệm chi phí cho bạn(xài điện thì phải trả tiền), kế đến là tiết kiệm chi phí sản suất cho bên sản suất điện, nâng cao độ tin cậy cung cấp điện của hệ thống truyền tải. Mặt khác, công suất điện nhà máy cung cấp cho bạn không phải là vô hạn

Tìm hiểu về tổn thất công suất và tổn thất điện năng trong hệ thống điện - http://www.psa-outline.com/power-losses-power-systems/

tks cụ nhé nhưng mà
    cụ hiểu sai ý tớ rồi
    ý tớ là : điện năng không lưu trữ được hoăc có được là 1 lượng rất ít, nếu chúng ta tiết kiệm hay không sử dụng ,, thì lượng điện năng chúng ta không sử dụng nó sẽ đi đâu ^_^

trong link vực chiếu sáng thì LED là bá đạo cậu xem qua lợi ích của đèn led http://me.zing.vn/zb/dt/traitimhivong95/20388919

[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi ta ngoc tri
    tks cụ nhé nhưng mà
    cụ hiểu sai ý tớ rồi
    ý tớ là : điện năng không lưu trữ được hoăc có được là 1 lượng rất ít, nếu chúng ta tiết kiệm hay không sử dụng ,, thì lượng điện năng chúng ta không sử dụng nó sẽ đi đâu ^_^
    Bác tưởng điện việt nam thừa lắm hả? Thực chất là nhu cầu sử dụng bao nhiêu thì bên EVN cần cung cấp bấy nhiêu chứ không phải như bác nghĩ tạo ra bao nhiêu phải xài hết. Mỗi năm cứ vào mùa khô, nhu cầu dùng điện ở miền Nam tăng cao, nên khu vực này phải nhận một công suất lớn từ miền Bắc đổ vào; nếu ai cũng phung phí điện năng, sử dụng một cách vô tội vạ như bác thì liệu đường dây 500kv B-N có kham nổi không?

tks cụ nhé nhưng mà
    cụ hiểu sai ý tớ rồi
    ý bác tớ hiểu rồi .nếu bác không xài thì evn khỏi mua của tàu khựa,tàu khựa chạy công suất thấp xuống thế thôi..nếu là thủy diện thì tiết kiệm được nguồn nước dự trữ,còn nhiệt điện thì tiết kiệm chất đốt..ngoài ra khi xài phung phí sẽ thiếu điện gây quá tải buột evn phải cúp bớt một vài nơi luân phiên..và còn nhiều lợi ích khác nữa

tks cụ nhé nhưng mà
    cụ hiểu sai ý tớ rồi
    theo mình thì ta có S= căn(P2 + Q2) nếu như S phát ra không đổi nếu P giảm thì Q sẽ tăng. Q là công suất phản kháng (công suất vô công) nên nó sẽ gây ra tổn thất trên đường dây. chính vì vậy việc tính toán và dự báo phụ tải điện là công việc rất quan trọng trong truyền tải và phân phối điện.