Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 82
    Trích dẫn Gửi bởi quochungh3d
    vậy bác đấu nguyên pha lửa vào bóng đèn con đầu kia bác để cho chó nó gặm à? ko co TT thi làm có điện áp được chứ. Bác thử để ý trên ĐZ cao thế chim vẫn đậu mà co die đâu.Nếu như nguyên lý của bác chắc em được ăn thịt chim quay đều đều roài [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]
    cái a trên kia định chôm điện đó mà, còn nếu đường dây cao thế mà có trung tính thì chim nó đậu cũng ko chết đâu a tại vì chim không chết không phải vì không có trung tính,
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi deoaiyeu
    vậy khi truyên tải đến trạm biến hạ áp thì tách từng pha ra rồi + với trung tính của tram biến áp rồi truyên tới cac hộ tiêu dung dùng ko?e vẫn thăcd mắc la trung tính dc lấy như thế nào a?
    trung tính ở đây được lấy trực tiếp từ trung tính cuộn thứ cấp MBA ( vì đấu sao cuộn thứ cấp)

vậy khi truyên tải đến trạm biến hạ áp thì tách từng pha ra rồi + với trung tính của tram biến áp rồi truyên tới cac hộ tiêu dung dùng ko?e vẫn thăcd mắc la trung tính dc lấy như thế nào a?
    trung tính đươc lấy từ cách đấu dây cúa mba(cuộn thứ cấp của mba)

ai có thể giải thích giúp tại sao khi truyền tải ta chỉ thấy 3 dây pha , nhưng khi phân phối điện năng đến từng hộ gia đình thì lại có dây trung tính vậy?
    khi truyền tải người ta truyền với điện áp cao thế để chống tổn thất,để kinh tế,hơn nữa ở cấp cao thế không có phụ tải tiêu thụ....Nên chỉ cần dùng 3 dây pha.khi hạ thế xuống các hộ gia đình mục đích của dây trung tính là đảm bảo thêm an toàn khi có sự cố xảy ra trên dường dây cho người sử dụng.
    dây trung tính được lấy ra từ MBA hạ thế,MBA hạ thế có cuộn đấu sao để lấy đầu dây trung tính và để giảm điện áp từ 0,4kv thành 380V.
    kiến thức sách vở còn hạn chế,có gì sai mong các bác đừng cười.

co ai biet cach tinh toan va tra day dan ha ap ko ?
    chang han nhu tinh toan day dan cho 1 toan nha chacng han. cach tinh day va tra day ra sao ? em di hoc ma ko bit. theo tieuchuan IEC thi nhu the nao ? em thay minh tinh ra dong dien roi tra day dan tiet dien van nho hon moi nguoi tinh . ai giup em voi . goi mail gium cho em voi nhe . vandiep1012@gmail.com. thank cac anh chi nhiu

Trích dẫn Gửi bởi thang_dhdl
    khi truyền tải người ta truyên với điện áp cao thế để chống tổn thất,để kinh tế,hơn nữa ở cấp cao thế không có phụ tải tiêu thụ....Nên chỉ cần dùng 3 dây pha.khi hạ thế xuống các hộ gia đình mục đích của dây trung tính là đảm bảo thêm an toàn khi có sự cố xảy ra trên dường dây cho người sử dụng.
    dây trung tính được lấy ra từ MBA hạ thế,MBA hạ thế có cuộn đấu sao để lấy đầu dây trung tính và để giảm điện áp từ 0,4kv thành 380V.
    0,4kv với 380v chỉ là 1 thôi !trung tính ở đây là để lấy điện áp pha (220v) cho các thiết bị dung điện hạ thế (tivi,bóng đèn......)

Trích dẫn Gửi bởi thang_dhdl
    khi truyền tải người ta truyền với điện áp cao thế để chống tổn thất,để kinh tế,hơn nữa ở cấp cao thế không có phụ tải tiêu thụ....Nên chỉ cần dùng 3 dây pha.khi hạ thế xuống các hộ gia đình mục đích của dây trung tính là đảm bảo thêm an toàn khi có sự cố xảy ra trên dường dây cho người sử dụng.
    cái này chắc có nhầm lẫn,ở nước ta điện áp là 400-230 chứ không phải 380-220, 380-220 chỉ là điện áp định mức của thiết bị được nhà sản xuất đưa ra khi đã tính sụt áp

từ cao áp qua máy biến áp hạ áp và tiếp tục đưa đến hộ tiêu dùng.trong đó có 3 dây lửa và 1 dây mát.biến áp hạ áp thường có thứ cấp là đấu sao(y),tức có 3 đầu của 3 cuộn đc nối với nhau,3 đầu còn lại đc đưa ra ngoài làm 3 pha(3 pha A, B, C).dây trung tính là dây đc lấy ra từ chỗ 3 đầu bị nối lại với nhau.

vậy dây trung tính từ nhà mình chỉ nối đến các TBA thôi các anh nhỉ . Mà ở các TBA thì họ có nối đất dây trung tính , như vậy thì các đường dây từ TBA cao áp đến hạ áp thì dây trung tính coi như là đất có phải không các anh?mà thường thì phụ tải không đối xứng vậy dòng điện đi trong đất sẽ tồn tại. em nghĩ như vậy có phải không các anh?

lưới điện 22KV của mình là mạng trung tính nối đất trực tiếp vì nguyên tắc là trung tính đẳng áp với đất, đồng ý sẽ tồn tại dòng trung tính qua tiếp địa nhưng nó rất rất nhỏ, ko ảnh hưởng gì hết chứ nếu không sẽ bị ngắn mạch đầu nguồn. ,Mặt khác trung tính nối đất trực tiếp sẽ giúp bảo vệ nguồn khi cắt điện thao tác, giúp tạo ngắn mạch khi có máy phát của khách hàng phát ngược lên lưới.

Trích dẫn Gửi bởi quochungh3d
    vậy bác đấu nguyên pha lửa vào bóng đèn con đầu kia bác để cho chó nó gặm à? ko co TT thi làm có điện áp được chứ. Bác thử để ý trên ĐZ cao thế chim vẫn đậu mà co die đâu.Nếu như nguyên lý của bác chắc em được ăn thịt chim quay đều đều roài [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]
    Nó đậu 1 dây thì k sao nhưng mà lỡ cái nó dang cánh ra chạm vào 2 dây là anh em có chim quay ăn liền [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG][IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối