Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 82
    Trích dẫn Gửi bởi haidongthap
    Vậy bác trả lời cho chủ topic đi. Còn câu của em có dấu chấm hỏi tức là vừa tự hỏi vừa trả lời bác à chứ ko phải em muốn hỏi. Mà đường truyền tải thì thông thường có 4 dây chứ phải ko?
    đường truyền tải có 4 dây nhưng dây thứ 4 không phải dây TT, nó là dây chống sét, thậm chí còn có 5, 6 dây cơ, do nhưng nơi nhiều sét và sợ sét đánh vòng qua dcs nên người ta có thể thiết kết 2 dcs, ở VN tôi chưa thấy nơi nào có trên 3 dcs cả, bác nào biết thì nói cho anh em mở rộng tầm mắt

bạn ơi người ta truyền mạng điện cao thế nói chung thường chỉ có ba dây.vì máy phát no phát ra 3 pha nóng còn điểm trung tính thì được nối suống đất tại máy phát rùi.khi hạ thế xuống thì người ta thực hiện nối đất lặp lại để lấy dây trung tính cung cấp cho các tải 1 pha bạn ạ ok

Trích dẫn Gửi bởi nguyenngo
    bạn thử dùng một máy biến áp 380-220 .DÙNG ĐƯỢC ĐÓ BẠN.
    nếu nhà bạn chỉ xài ti vi, điều hòa, máy lạnh thì có ai kéo 3 pha cho bạn xài ko?
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi haidongthap
    Vậy bác trả lời cho chủ topic đi. Còn câu của em có dấu chấm hỏi tức là vừa tự hỏi vừa trả lời bác à chứ ko phải em muốn hỏi. Mà đường truyền tải thì thông thường có 4 dây chứ phải ko?
    Mình mới học năm 2 nên có thể trả lời bác như thế này thôi, có j các bác đừng chém em nha. Khi truyền tai điện như điên Bắc nNam 500kv thì chỉ có 3 pha 3 dây, phân phối cho từng khu vực thì qua biến áp 110kv, ( vì để truyền tai nên người ta chỉ dùng 3 pha 3 dây thôi) rồi qua trạm 22kv (cái này hình như mình thấy có 4 dây) để phân phối cho công nghiệp và thương mại, rồi khi sử dụng dân dụng thì qua trạm 22kv/0.4kv kéo ra 3 dây pha và 1 trung tính
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi trungctc
    đường truyền tải có 4 dây nhưng dây thứ 4 không phải dây TT, nó là dây chống sét, thậm chí còn có 5, 6 dây cơ, do nhưng nơi nhiều sét và sợ sét đánh vòng qua dcs nên người ta có thể thiết kết 2 dcs, ở VN tôi chưa thấy nơi nào có trên 3 dcs cả, bác nào biết thì nói cho anh em mở rộng tầm mắt
    uh. Mình cũng nghĩ vậy. Nhìn vào đường truyền tải thấy dây nào cao nhất mà nhỏ hơn các dây còn lại thì chắc hẳn nó là dây chống sét

[QUOTE=arsenal6300;89977]nếu nhà bạn chỉ xài ti vi, điều hòa, máy lạnh thì có ai kéo 3 pha cho bạn xài ko?
    +++---o0o---+++

bạn bị sao vậy. bạn nói với bạn haidongthap là ko có dây trung tính thì làm sao sài được. thì mình hiến kế.thực ra cũng có nhiều chỗ vì lý do gì đó( mình chưa biết) ko hề có dây trung tính nên các thiết bị dùng áp 220v phải dùng biến áp thôi.còn đương nhiên nhà bạn ở người ta chỉ cần đưa 1 pha 1 trung tính . khỏi cần bàn

[QUOTE=nguyenngo;90060]
    Trích dẫn Gửi bởi arsenal6300
    nếu nhà bạn chỉ xài ti vi, điều hòa, máy lạnh thì có ai kéo 3 pha cho bạn xài ko?
    +++---o0o---+++

bạn bị sao vậy. bạn nói với bạn haidongthap là ko có dây trung tính thì làm sao sài được. thì mình hiến kế.thực ra cũng có nhiều chỗ vì lý do gì đó( mình chưa biết) ko hề có dây trung tính nên các thiết bị dùng áp 220v phải dùng biến áp thôi.còn đương nhiên nhà bạn ở người ta chỉ cần đưa 1 pha 1 trung tính . khỏi cần bàn
    thì bạn nói là dùng biến áp 380/220 còn j nữa, 380 là 3 pha mà

Qua nhiều ý kiến mình tóm lại 1 cái vầy được ko đường đện cao áp 3 dây, khác cao áp 4,5,6 gì đó thì tùy vào người ta sử dụng. Mình gom hết tất cả ý kiến mọi người lại như vậy, nhờ các cao thủ giải thích thêm đi, vậy được chứ?

Trích dẫn Gửi bởi huu_thang_pro
    Khi phân phối đến hộ gia đình phải có dây trung tính để đạt điện áp 220V[IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]
    ẶC..ẶC... Khi điện vào nhà, vui lòng cho tui xin điện áp của một dây pha thui- còn trung tính thì.....=> đèn vẫn sáng [IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi baophuong_skill
    ẶC..ẶC... Khi điện vào nhà, vui lòng cho tui xin điện áp của một dây pha thui- còn trung tính thì.....=> đèn vẫn sáng [IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]
    vậy bác đấu nguyên pha lửa vào bóng đèn con đầu kia bác để cho chó nó gặm à? ko co TT thi làm có điện áp được chứ. Bác thử để ý trên ĐZ cao thế chim vẫn đậu mà co die đâu.Nếu như nguyên lý của bác chắc em được ăn thịt chim quay đều đều roài [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi baophuong_skill
    bác định dùng dây thun hả?

vậy khi truyên tải đến trạm biến hạ áp thì tách từng pha ra rồi + với trung tính của tram biến áp rồi truyên tới cac hộ tiêu dung dùng ko?e vẫn thăcd mắc la trung tính dc lấy như thế nào a?

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối