Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 82

Hỏi về mạng điện 3 pha 4 dây

3 dây pha là điện cao thế, còn đến từng hộ gia đình là điện hạ thế.

Trích dẫn Gửi bởi deoaiyeu
    ai có thể giải thích giúp tại sao khi truyền tải ta chỉ thấy 3 dây pha , nhưng khi phân phối điện năng đến từng hộ gia đình thì lại có dây trung tính vậy?
    có thể bạn mới chỉ biết cơ bản về điện nên mình cũng xin trả lời một cách dễ hiểu thế này.
    - khi truyền tải điện người ta dùng 3 dây pha là vì điện đc sản xuất là điện 3 pha, và để truyền tải người ta cần ít nhất 3 dây để truyền tải đi xa đc
    - khi phân phối đến hộ tiêu thụ thì lại có dây trung tính về bản chất mình ko nói ở đây nhưng bạn hiểu đơn giản là hộ gia đình tiêu thụ điện 1 pha là chủ yếu, chính vì thế mà đến hộ tiêu thụ người ta sẽ dùng 1 dây pha của mạng 3 pha và 1 dây trung tính thì mới dùng đc.

p/s: dây trung tính theo giáo sư xoay thì hình như là cắm cái xà beng xuống đấy rồi nối lên thì phải [IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG]

em có vài ý kiến đóng góp với các pác như thế này

máy phát điện trong nhà máy phát điện đơn nhiên là phátra điện ba pha rùi đúng không và truyền tải đi bằng 3 dây pha đúng không

điều đó là quá rõ còn dây trung tính ở đâu mà có ? theo mình thì dây trung tính có thể là tung tính của mba , hay là trung tính trong mạng nối đất chẳng hạn

Chủ yếu do điều kiện về kinh tế nên sử dụng đường dây điện hạ áp 3 pha, 4 dây thêm có dây trung tính vừa thực hiện chức năng tiếp địa cho sử dụng một pha và kiêm chức năng bảo vệ và làm việc ( thông qua các chức năng làm việc của các thiết bị bảo vệ khác)- xét theo quan điểm từ góc độ an toàn điện. Tuy nhiên, chức năng làm việc phải là có 3 pha-4 dây + 1pha trung tính có chức năng làm bảo vệ an toàn điện.

thanks khi thấy bài hửu ích nha !!!!![IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

mình cũng đóng góp chút it: khi mình sử dung điện dan dụng thì thương là qua trạm biến áp 3 pha 22kv( 35kv, 15kv) /0.4kv, khi qua trạm này thì từ điểm mass người ta lấy day trung tính để sử dụng dân dụng.

Nếu ko có day trung tính thì xài 1 pha đucợ ko? Mà mạng gia điình thì 1 pha , các thiết bị 1 pha nếu ko có điện áp đó thì sao???

Trích dẫn Gửi bởi haidongthap
    Nếu ko có day trung tính thì xài 1 pha đucợ ko? Mà mạng gia điình thì 1 pha , các thiết bị 1 pha nếu ko có điện áp đó thì sao???
    sax sax. không có trung tính làm sao mà xài hả bác.

Trích dẫn Gửi bởi deoaiyeu
    ai có thể giải thích giúp tại sao khi truyền tải ta chỉ thấy 3 dây pha , nhưng khi phân phối điện năng đến từng hộ gia đình thì lại có dây trung tính vậy?
    Khi phân phối đến hộ gia đình phải có dây trung tính để đạt điện áp 220V[IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi arsenal6300
    bạn thử dùng một máy biến áp 380-220 .DÙNG ĐƯỢC ĐÓ BẠN.

Trích dẫn Gửi bởi arsenal6300
    Vậy bác trả lời cho chủ topic đi. Còn câu của em có dấu chấm hỏi tức là vừa tự hỏi vừa trả lời bác à chứ ko phải em muốn hỏi. Mà đường truyền tải thì thông thường có 4 dây chứ phải ko?

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối