Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Kết quả 41 đến 45 của 45
    Trích dẫn Gửi bởi thoccao92
    Các bạn à . Động cơ bơm nước khi khởi động phải kéo tải ngay nên dòng khởi động là lớn hơn những moto không kéo tải ngay,nên người ta chọn các KDTu lớn hơn 1 chút.Mình đã lắp khá nhiều tủ điện loại này. Theo kinh nghiệm dúc kết dc để đảm bảo vừa kinh tế và kỹ thuật thì nên chọn MC = MD = Idm còn Ms = Idm/1.73 (hoặc lớn hơn 1 chút để chống dính tiếp điểm khi khởi động)
    +++---o0o---+++
    Các bạn nên đọc bài. Nhưng lưu ý trong mạch y/d đã thảo luận ở các mục trước để hiểu sâu hơn
    Không phải là dòng khởi động lớn hơn ! Mà là thời gian duy trì dòng khởi động là "lâu hơn" động cơ không mang tải
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi thinh8x
    Tôi thấy các bác trao đổi sôi nổi quá nên cũng có một số ý kiến như sau:
    - Theo lý thuyết kd sao/tam giác thì giảm dòng khởi động được căn 3 lần, đồng thời mô men kd cũng giảm đi 3 lần. Vậy theo như lý thuyết này ta có: Isao=sqrt(3)*Itgiac=sqrt(3)*(5~7)*Itt (vì dòng kd thường bằng 5~7 lần dòng định mức), và Isao chỉ tồn tại trong time khởi động (3~5s) >>> tại sao các bác chọn contactor sao nhỏ hơn dòng định mức ????
    - Chọn contactor ở chế độ tam giác ít nhất phải bằng dòng định mức, còn chọn cao hơn thì sẽ bền hơn tất nhiên sẽ chi phí hơn>>>Nếu các bác chọn nhỏ hơn dòng định mức thì chỉ khởi động vài lần contactor sẽ hỏng...
    >>>Tôi cũng có vài năm kinh nghiệm trong nghề nên rất mong chờ những tranh luận từ các bạn...
    Cuối cùng xin cảm ơn và chúc diễn đàn cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc bên người thân !!!
    Cái này còn tùy bạn ạ ! Có thể dùng từ 1 cho đến nhiều cái đấu song song (ở mạch tam giác). Bạn đã có thâm niên trong nghề , chí ít cũng phải có những con số thống kê về dòng sau mỗi lần hoàn thành nhiệm vụ . Lúc ấy soi lại lí thuyết chứ .

Trích dẫn Gửi bởi th037
    Em có một cái bơm thoát nước 16kw khởi động sao tam giác , nhờ các bác tính toán gúp em chọn rơ le nhiệt , contactor (và các thiết bị mạch điều khiển nữa thì càng tốt ) :

[IMG]http://www.data.************/photo/up/0c8f3d582a675e5b4e43b349a24c012c.jpeg[/IMG]
    bác cho e hỏi mấy chữ viết tắt trong sơ đồ mạch động lực là gì thế...
    TPN, OL, MC, MS, MD...

Trích dẫn Gửi bởi hieuhuynh_1139
    bác cho e hỏi mấy chữ viết tắt trong sơ đồ mạch động lực là gì thế...
    TPN, OL, MC, MS, MD...
    TNP là MCCB 3 pha
    OL là role nhiệt
    MC, MS, MD là các tiếp điểm chính của 3 contactor MS đấu sao MD đấu tam giác

Trích dẫn Gửi bởi th037
    Em có một cái bơm thoát nước 16kw khởi động sao tam giác , nhờ các bác tính toán gúp em chọn rơ le nhiệt , contactor (và các thiết bị mạch điều khiển nữa thì càng tốt ) :

[IMG]http://www.data.************/photo/up/0c8f3d582a675e5b4e43b349a24c012c.jpeg[/IMG]
    Động cơ 16KW không cần dùng mạch khởi động sao-tam giác đâu.khởi đông. trực tiếp được mà. trên 22kW mới cần.
    Chọn contactor làm việc 50A
    Contactor sao và tam giac 40A
    Role nhiệt để 32A là ok

Trích dẫn Gửi bởi thinh8x
    Tôi thấy các bác trao đổi sôi nổi quá nên cũng có một số ý kiến như sau:
    - Theo lý thuyết kd sao/tam giác thì giảm dòng khởi động được căn 3 lần, đồng thời mô men kd cũng giảm đi 3 lần. Vậy theo như lý thuyết này ta có: Isao=sqrt(3)*Itgiac=sqrt(3)*(5~7)*Itt (vì dòng kd thường bằng 5~7 lần dòng định mức), và Isao chỉ tồn tại trong time khởi động (3~5s) >>> tại sao các bác chọn contactor sao nhỏ hơn dòng định mức ????
    - Chọn contactor ở chế độ tam giác ít nhất phải bằng dòng định mức, còn chọn cao hơn thì sẽ bền hơn tất nhiên sẽ chi phí hơn>>>Nếu các bác chọn nhỏ hơn dòng định mức thì chỉ khởi động vài lần contactor sẽ hỏng...
    >>>Tôi cũng có vài năm kinh nghiệm trong nghề nên rất mong chờ những tranh luận từ các bạn...
    Cuối cùng xin cảm ơn và chúc diễn đàn cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc bên người thân !!!
    Bác làm lâu thế có khi nào kd xong bác lấy ampe kìm đo lại xem dòng diện qua CB là nhiêu, dòng qua K1, Kd là nhiêu ko ? Chỉ bằng 1/2 I qua CB thôi bác

Theo mình khi kd sao tam giác. Dòng qua Kd và K1 là bằng 1/2 Idm . Chọn ctt lớn hơn 1 cấp là ok. Còn Ks do chạy thời gian ngắn ta chọn gần bằng Idm /2 . Bác ko tin thì xem schneider có bảng chọn cho bác đấy. Xem mình tính đúng ko

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345