Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 45
    Các bạn à . Động cơ bơm nước khi khởi động phải kéo tải ngay nên dòng khởi động là lớn hơn những moto không kéo tải ngay,nên người ta chọn các KDTu lớn hơn 1 chút.Mình đã lắp khá nhiều tủ điện loại này. Theo kinh nghiệm dúc kết dc để đảm bảo vừa kinh tế và kỹ thuật thì nên chọn MC = MD = Idm còn Ms = Idm/1.73 (hoặc lớn hơn 1 chút để chống dính tiếp điểm khi khởi động)
    +++---o0o---+++
    Các bạn nên đọc bài. Nhưng lưu ý trong mạch y/d đã thảo luận ở các mục trước để hiểu sâu hơn

Trích dẫn Gửi bởi thoccao92
    Các bạn à . Động cơ bơm nước khi khởi động phải kéo tải ngay nên dòng khởi động là lớn hơn những moto không kéo tải ngay,nên người ta chọn các KDTu lớn hơn 1 chút.Mình đã lắp khá nhiều tủ điện loại này. Theo kinh nghiệm dúc kết dc để đảm bảo vừa kinh tế và kỹ thuật thì nên chọn MC = MD = Idm còn Ms = Idm/1.73 (hoặc lớn hơn 1 chút để chống dính tiếp điểm khi khởi động)
    Còn tý kinh nghiệm nào nữa bác bug luôn cho tụi em khỏi phải hỏi .

à ! Đối với máy bơm nước thì theo king nghiệm của bác chon k mở máy bằng bao nhiêu ?

Trích dẫn Gửi bởi kedatinhdm
    Mình nhờ mấy bạn hướng dẫn cách đấu dộng cơ 9 12 15 18 24 đầu dây từ sao wa tam giác và ngựoc lại
    Như trong hình trên đó bạn .

Mình góp ý chân thành với bạn tho37 như vầy:
    Các tiền bối góp ý đúng nhưng có điều các anh ấy ko giải thích rỏ thôi.
    _ Trước hết bạn vẽ lại cuộn dây của motor lúc đấu Y và lúc đấu D, bỏ qua mấy cái cb với contactor di. Bạn xem lại coi lúc này dòng điện chạy vào dây động lực và dòng chạy vào tiếp điểm động lực của contactor như thế nào? Ngộ ra được bạn sẽ hiểu tại sao lại chon contactor <Iđm như vậy
    _ Chọn Contactor cho Y/D thì người ta thường chọn cả 3 bằng nhau, nhưng tùy theo đặc tính tải của bạn.Nếu tải nặng bạn phải chọn 3 contactor bằng nhau, và ngược lại bạn có thể chọn như các anh kia đã chọn để tiết kiệm chi phí.
    _ Với motor bơm nước thì nên chọn từ 22-32A là ổn rồi, ko có gì phải bàn cải
    _ Tùy theo các hảng sx CB người ta thường đưa ra các thông số CB chuẩn như : trể dài, ngắt tức thời.... lúc khởi động thường từ 5-10s, bạn phải xem thời gian khởi động so với ngưởng ngắt tức thời của CB rồi mới xác định được lúc khởi động có làm trip CB ko.
    Mình góp ý vậy thôi,có chổ nào ko đúng thì chỉ giáo cho mình ha

Trích dẫn Gửi bởi MrThach
    ...
    Tùy theo các hảng sx CB người ta thường đưa ra các thông số CB chuẩn như : trể dài, ngắt tức thời.... lúc khởi động thường từ 5-10s, bạn phải xem thời gian khởi động so với ngưởng ngắt tức thời của CB rồi mới xác định được lúc khởi động có làm trip CB ko...
    ha
    Cái này hay đấy !
    -Trễ dài ở đây = cơ cấu tác động nhiệt làm nhiệm vụ ngắt mạch khi quá tải dựa trên sự co giãn vì nhiệt của thanh lưỡng kim (49)
    -Ngắt tức thời = cơ cấu tác động điện từ làm nhiệm vụ ngắt mạch khi xảy ra ngắn mạch hoạt động như rơ le điện từ (50)

Có phải không bác nhỉ ?

Cái này hồi trước thầy của em cũng có nói mà em không nhớ .

- CB bình thường thì không có cả 2 chức năng trên nên phải chọn theo tính toán thôi bác ạ .
    Em cũng tiết lộ là công ty thiết kế họ đã chọn CB 63A , và đây là thông tin trên bản vẽ của họ :

[IMG]http://www.data.************/photo/up/445bb4211113dbea038ded16e1930aaa.JPG[/IMG]

Còn bên dưới là sơ đồ nguyên gốc của họ :

[IMG]http://www.data.************/photo/up/745864afb16513cdc2fbd47b2f3556b3.JPG[/IMG]

Thường người ta chọn 3 công tắc tơ bằng nhau. Dòng qua CB tổng là 28,5A, nhưng dòng qua công tắc tơ nhỏ hơn. Vì thế công tắc tơ và rơ le nhiệt tính toán theo dòng = 28,5/ √ 3 = 16,45A. Chọn công tắc tơ 22A cũng hợp lý.

Dòng qua CTT sao, mặc dù là nhỏ bằng 1/3 khi nối tam giác, nhưng so với dòng định mức cũng khá lớn. Nếu muốn chọn nhỏ hơn, chỉ nhỏ hơn 1 cấp thôi. Tuy nhiên đa số nhà chế tạo đều chọn 3 CTT bằng nhau.

Trị số tác động tức thời của CB thường lớn hơn nhiều so với dòng định mức của nó, nên pác cứ an tâm. Khởi động động cơ không nhảy được đâu. Nhà chế tạo họ chọn 63A không phải vì theo tiêu chí dòng ðiện động cơ, mà có thể vì thep tiêu chí dòng ngắn mạch. Cũng có thể họ cho hệ số an toàn hơi cao.

Trích dẫn Gửi bởi quocthai
    Thường người ta chọn 3 công tắc tơ bằng nhau. Dòng qua CB tổng là 28,5A, nhưng dòng qua công tắc tơ nhỏ hơn. Vì thế công tắc tơ và rơ le nhiệt tính toán theo dòng = 28,5/ √ 3 = 16,45A. Chọn công tắc tơ 22A cũng hợp lý.

Dòng qua CTT sao, mặc dù là nhỏ bằng 1/3 khi nối tam giác, nhưng so với dòng định mức cũng khá lớn. Nếu muốn chọn nhỏ hơn, chỉ nhỏ hơn 1 cấp thôi. Tuy nhiên đa số nhà chế tạo đều chọn 3 CTT bằng nhau.

Trị số tác động tức thời của CB thường lớn hơn nhiều so với dòng định mức của nó, nên pác cứ an tâm. Khởi động động cơ không nhảy được đâu. Nhà chế tạo họ chọn 63A không phải vì theo tiêu chí dòng ðiện động cơ, mà có thể vì thep tiêu chí dòng ngắn mạch. Cũng có thể họ cho hệ số an toàn hơi cao.
    Em hiểu rồi (và hoàn toàn có thể giải thích chính xác được)! Cảm ơn bác Quôc Thái !
    xin lỗi các bác Duong và bác Hai nha ,nếu không tranh luận đến cùng thì có lẽ em đã không hiểu cặn kẽ được .

Nhưng mà bác Quốc Thái này vẫn còn một điều bác viết chưa rõ lắm
    đó là cơ cấu ngắt dòng tức thời có phải ớ đây muốn nói tới dòng cắt Icu của CB không ?

Cái chủ đề con con mà sôi nỗi quá nhỉ. Động cơ nhỏ tí tẹo mà mọi người nói kiến thức nhiều quá. hi hi

Trích dẫn Gửi bởi doitrobui
    Cái chủ đề con con mà sôi nỗi quá nhỉ...
    Cái lớn bao giờ cũng được cấu nên từ cái bé mà bác

Động cơ nhỏ tí tẹo mà mọi người nói kiến thức nhiều quá. hi hi
    Nhưng vấn đề nằm ở chỗ khởi động sao tam giác là vấn đề chung .

...nói kiến thức nhiều quá. hi hi
    Nhiều như vậy mà vẫn chưa đủ đâu bác . Em dám chắc rằng có một câu hỏi trong phạm vi này mà bác và đa số người ở đây sẽ không trả lời được.

Trích dẫn Gửi bởi quocthai
    ...
    Nhưng trong hầu hết các sách nói về chọn CB cho động cơ 3 pha người ta chắc chắn tính thêm hệ số mở máy Kmm như sau :

Itt=Kmm*Idmdc

với Itt là dòng tính toán ,Idmdc là dòng định mức động cơ
    rồi theo đó mà chọn Iat >Itt (đối với CB có núm chỉnh dòng)
    và Iat=(1.2->1.5)*Itt (đối với CB không có núm chỉnh dòng),
    Với Iat là dòng trip của CB

Ở đây Kmm=(2->2.5) đối với động cơ ro to dây quấn ,kmm=(5->7) với động cơ roto lồng sóc

Và với cách tính như trên thì CB 63 A (theo nhà thiết kế ) là chính xác , khác hoàn toàn với ý kiến của các bác.

Em là dân mới vô nghề , tài hèn sức mọn ,kiến thức có hạn nên mong được bác chỉ giáo thêm và nếu bác viết một bài giải thích về trị số tức thời của CB như bác nói thì rất hay .Mong được hồi âm từ bác !

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối