Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 45
    Trích dẫn Gửi bởi th037
    Có cơ sở không bác ?

Dòng CB mà là 28A thì sao mà khởi động được .Bó tay với bác này nữa !

Cứ cho là động cơ roto dây quấn với k mở máy bằng 2 thì dòng CB ít nhất cũng là 56 A rồi .

Vấn đề của bây giờ là tính chọn công tắc tơ phía mạch đấu sao của động cơ
    (em được biết theo lý thuyết thì dòng sao = 1/3 dòng tam giác)
    bạn bó tay với tôi thì tôi cũng bó tay rồi [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]
    bạn không hiều được dòng khởi động và dòng định mức khác nhau như thế nào ah? [IMG]images/smilies/khi505.gif[/IMG]
    còn bạn hỏi có cơ sở không thì tôi ko biết ý bạn hỏi gì, nếu bạn hỏi cơ sở tính toán thì tôi lấy thông số 28.5 A của bạn bên trên chứ đâu?

Trích dẫn Gửi bởi haibiz
    bạn bó tay với tôi thì tôi cũng bó tay rồi [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]
    bạn không hiều được dòng khởi động và dòng định mức khác nhau như thế nào ah? [IMG]images/smilies/khi505.gif[/IMG]
    còn bạn hỏi có cơ sở không thì tôi ko biết ý bạn hỏi gì, nếu bạn hỏi cơ sở tính toán thì tôi lấy thông số 28.5 A của bạn bên trên chứ đâu?
    Em đã gà sao còn nhiều người gà hơn em thế này ?
    Em có bào là dòng khởi động bằng dòng định mức đâu .
    Chọn CB mà không tính tới dòng khởi động của động cơ thì hết nói rồi.

Bác về xem lại sách đi ! không có thì em gửi cho ,chứ giải thích mấy cái cơ bản thì tốn calo lắm

Nếu nguồn cho phép thì đcơ 16 kw không cần kd sao/d làm chi cho tốn kém. Còn nếu bắt buộc thì nên chọn
    Mchạy=Mtam giác= 32-35A (tất nhiên càng lớn càng tốt nhưng lớn quá sẽ tốn kém). Còn Ms = 22A
    Rtg dùng loại 30s
    Rnhiet dùng loại 12-18A nếu lắp mạch nhánh D. Còn lắp mạch chính thì dùng loại 24-32A hoặc 28 -40A
    Cáp nên dùng loại 16m2
    Còn ATM nên dùng 40-50A

Trích dẫn Gửi bởi th037
    Em đã gà sao còn nhiều người gà hơn em thế này ?
    Em có bào là dòng khởi động bằng dòng định mức đâu .
    Chọn CB mà không tính tới dòng khởi động của động cơ thì hết nói rồi.

Bác về xem lại sách đi ! không có thì em gửi cho ,chứ giải thích mấy cái cơ bản thì tốn calo lắm
    [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG] uh, để tôi về xem lại sách đã. đúng là tốn calo thật.
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi thoccao92
    Nếu nguồn cho phép thì đcơ 16 kw không cần kd sao/d làm chi cho tốn kém. Còn nếu bắt buộc thì nên chọn
    Mchạy=Mtam giác= 32-35A (tất nhiên càng lớn càng tốt nhưng lớn quá sẽ tốn kém). Còn Ms = 22A
    Rtg dùng loại 30s
    Rnhiet dùng loại 12-18A nếu lắp mạch nhánh D. Còn lắp mạch chính thì dùng loại 24-32A hoặc 28 -40A
    Cáp nên dùng loại 16m2
    Còn ATM nên dùng 40-50A
    bạn nói thế có khác gì duongpgd và tôi đâu? xem chừng bạn cũng gà thật [IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG]

( đùa thôi, đừng giận nhé )

Rtg dùng loại 30s
    Cáp nên dùng loại 16m2
    Còn ATM nên dùng 40-50A
    Bác chọn MC=MD = 32->35A còn MS =22.

Tại sao lại chọn MS nhỏ hơn MC với khoảng đó (Em được biết trong lý thuyết là dòng sao = 1/3 dòng tam giác) . Đây là cái em đang suy nghĩ .

có được dòng định mức thì bạn chọn dòng sản phẩm nào thì vào đó mà chọn thiết bị tương ưng là ra hết thôi

động cơ con con mà các bác đã chọn lung tung thế này thì động cơ công suất lớn thì nhiều cái phải bàn lắm.
    dòng trong mạch D chỉ có 16,5A max vậy chọn contactor MC MD 22A là được rồi, còn MS làm việc ngắn hạn ( trong thời gian kđ) nên chọn dòng nhỏ thôi cũng được,
    CB thì chọn loại có đặc tính phù hợp với đặc điểm khởi động của máy sản xuất dài hay ngắn để khỏi bị nhảy khi khởi động, vì đề bài ra không nói đến khởi động như thế nào nên không chọn chính xác được, bình thường thì cứ chọn khoảng 40A.
    tôi lấy ví dụ một thiết kế của Đức:
    động cơ 90kW, dòng 170A, khởi động Y/D, người ta chọn CTT như sau
    MC=MD=125A
    MS=95A
    CB=225A
    rơ le nhiệt 90-125A

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd
    động cơ con con mà các bác đã chọn lung tung thế này thì động cơ công suất lớn thì nhiều cái phải bàn lắm.
    Ấy chết ! Mọi cái lớn đều được kết nên từ những cái nhỏ cũng như những vật thể được cấu tạo từ các nguyên-phân tử nhỏ bé vậy .

Chắc bác cay cú với em lắm phải không ? Xin thổ lộ với bác là em không rãnh để lên diễn đàn đi cãi nhau tuy nhiên tranh luận để học hỏi là điều cần thiết ,qua thảo luận mình mới biết được mình hổng kiến thức ở mảng nào để mà tìm cách lấp .

... mà các bác đã chọn lung tung thế này ...
    Bác có cơ sở không ?

...
    dòng trong mạch D chỉ có 16,5A max vậy chọn contactor MC MD 22A là được rồi
    Không biết bác tính thế nào mà ra được con số 16,5

CB thì chọn loại có đặc tính phù hợp với đặc điểm khởi động của máy sản xuất dài hay ngắn để khỏi bị nhảy khi khởi động, vì đề bài ra không nói đến khởi động như thế nào nên không chọn chính xác được, bình thường thì cứ chọn khoảng 40A.
    Đúng ! nhưng con số 40 thì hơi nghi ngờ !

tôi lấy ví dụ một thiết kế của Đức:
    động cơ 90kW, dòng 170A, khởi động Y/D, người ta chọn CTT như sau
    MC=MD=125A
    MS=95A
    CB=225A
    rơ le nhiệt 90-125A
    Rất cảm ơn vì bác cung cấp số liệu .Nhưng ở đây không có thông số về điện áp ,cosFI...
    Bác lấy một ví dụ ở Việt Nam thì cụ thể hơn

Cuối cùng , cảm ơn bác vì đã góp ý , bỏ công tìm số liệu

Mình nhờ mấy bạn hướng dẫn cách đấu dộng cơ 9 12 15 18 24 đầu dây từ sao wa tam giác và ngựoc lại

Nếu nguồn cho phép thì đcơ 16 kw không cần kd sao/d làm chi cho tốn kém.
    ...
    Em biết (P< 20kW thì nên dùng pp khởi động trực tiếp ) nhưng người ta muốn em làm như vậy .

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối