Kết quả 1 đến 5 của 5

Cơ Cấu Chỉ Thị Từ Điện đo dòng xoay chiều

Hiện Mình Đang học về Cơ cấu Chỉ thị Từ Điện. Dùng Đíôt Chỉnh lưu nửa và Hai nửa chu kỳ đo dòng xoay chiều.Bạn nào có bài tập mẫu về phần này cho mình xin. Thanks trước[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

bài tập phần này bạn nắm rõ 2 quy tắc này là xong
    dòng qua chỉnh lưu 2 nửa chu kỳ nhân thêm hệ số 1.1
    dòng qua chỉnh lưu 1 nửa chu kỳ nhân thêm hệ số 2.2
    (chú ý áp dụng cho tín hiểu sin thôi nhá )
    vì sao như vậy bạn đọc sách sẽ rõ, sau đó áp dụng lý thuyết mạch mà giải
    Bài tập dạng này sách đo điện Thầy Ngô Văn ky + bộ đề thi nhiều lắm

Thông thường trong các dụng cụ đo, bộ phận chỉnh lưu sẽ có một số dạng như sau:

1/. Chỉnh lưu 1/2 chu kỳ: Gồm 1 diode nối tiếp với khung quay và 1 diode ngược song song với khung quay. Trị số đo là 1/2 trị số trung bình. Để chuyển thành trị số hiệu dụng, cần một hệ số nhân. Hệ số như anh Nobita nói, là

U đọc = U đo*2,219.

2/. Chỉnh lưu 2 nửa chu kỳ. Thực tế, người ta không dùng diode cầu, mà chỉ dùng có 2 diode. 2 vai cầu kia được thay bằng điện trở. Trị số đo là trị số trung bình, có rẽ nhánh qua các điện trở. Tỷ lệ ngoài hệ số 1,109 còn thêm hệ số giữa điện trở các vai cầu và điện trở đường chéo có khung quay nữa.

3/. Chỉnh lưu dùng mạch ghim điện áp và chỉnh lưu 1 /2 chu kỳ: đây là dạng chỉnh lưu bội áp, đặc biệt sử dụng với các dụng cụ đo có tổng trở rất cao, trị số đo là giá trị đỉnh - đỉnh. Hệ số chia là 2,828.

Mình xin cảm ơn các bạn đã góp ý. Tuy nhiên những thông số trên Mình đã tham khảo r.Mình cần BT mẫu chi tiết về phần này trong các trường hợp cụ thể.

Anh chỉ cần mở sơ đồ của vài cái đồng hồ ra là có ngay thôi ấy mà. Chứ có ai có sẵn bản thiết kế đâu. Coi như mình học lóm các nhà sản xuất rồi rút kinh nghiệm thiết kế cho mình.

Nếu trong các sơ đồ đó có gì còn vướng mắc, thì mình cùng thảo luận.