Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 73
    theo TCVN mới thì hình như điện áp an toàn là

< 50V đối với nơi khô ráo
    < 25V đối với môi trường ẩm ướt

Tuy nhiên điện áp là cách để người ta kiểm định, nghiệm thu .... vì khi xảy ra sự cố, thường người ta không đo dòng (cái này em đi hoc thiêm,người ta bẩu vậy)

Nhưng theo em nghĩ thì thế này, điện áp cho dù 12V, nếu xét theo mặt điện áp thì an toàn, nhưng dòng điện qua người > 30mA thì cũng teo, vì thế đừng trông chờ vào điện áp an toàn

@anh Hiepga : em muốn học lớp an toàn đó, anh cho em thông tin đang ký khóa học được không ?

Trích dẫn Gửi bởi nhockid
    Nhưng theo em nghĩ thì thế này, điện áp cho dù 12V, nếu xét theo mặt điện áp thì an toàn, nhưng dòng điện qua người > 30mA thì cũng teo, vì thế đừng trông chờ vào điện áp an toàn
    Với điện trở của người thì 12V không gây ra được dòng cỡ ấy anh ạ. Mà hình như ngưỡng có 10mA thôi mà nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla
    Với điện trở của người thì 12V không gây ra được dòng cỡ ấy anh ạ. Mà hình như ngưỡng có 10mA thôi mà nhỉ?
    Tớ thì hem biết thế nào, chứ bị mấy lần với mấy cục pin AA loại 1.5V rồi, nắm vào 2 đầu cực thấy tê tê, mà phông phải tê tê là giữ hoài đâu,cảm giác tê tê khiến bạn giật bắn người và quăng cục pin ra như chơi, điển hình là từng bị với pin Energizer.

10mA là gây cảm giác cho cơ thể con người rồi. Tôi thì ko biết sao chứ còn nhớ lúc trước lấy 2 sợi dây nối từ 2 đầu cực bình ăcquy khô 12V, ko may cầm nối 2 đầu cực dây cùng chạm vào 1 thanh Inox, nghe TÁCH !!!!! thế là 1 đầu ngón tay bị rát và thấy 1 đốm nhỏ da khô xuất hiện, nhưng nó chưa có cảm giác truyền đến não như giật điện 220v.

điện trở của cơ thể người thì cũng vào cỡ mega ôm, chính vì vậy với điện áp +12 v thì chẵng có tác dụng gì trên con dường lên thiên đàng cả[IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG][IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG][IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi bkc
    10mA là gây cảm giác cho cơ thể con người rồi. Tôi thì ko biết sao chứ còn nhớ lúc trước lấy 2 sợi dây nối từ 2 đầu cực bình ăcquy khô 12V, ko may cầm nối 2 đầu cực dây cùng chạm vào 1 thanh Inox, nghe TÁCH !!!!! thế là 1 đầu ngón tay bị rát và thấy 1 đốm nhỏ da khô xuất hiện, nhưng nó chưa có cảm giác truyền đến não như giật điện 220v.
    tách 1 cái là do ngắn mạch sinh ra hồ quang nó nướng tay bạn chứ ko phải là nó giật bạn.
    với điện áp 12v khi tay chúng ta khô ráo có điện trở cao thì ko sao nhưng khi tay ướt hoặc có vết trầy xước thì có thể bị giật. nhưng mình nghĩ cũng khó có thể gây chết ng đc. vì nếu giật thì cũng chỉ gây cho ta cảm giác rát 1 chút thôi. cảm giác bị giật mạnh nhất chắc chỉ có cho vào mồm mà ngậm chắc lúc đó mới gây ra chết ng. đó là theo ý kiến của mình

Trích dẫn Gửi bởi nhockid
    Tớ thì hem biết thế nào, chứ bị mấy lần với mấy cục pin AA loại 1.5V rồi, nắm vào 2 đầu cực thấy tê tê, mà phông phải tê tê là giữ hoài đâu,cảm giác tê tê khiến bạn giật bắn người và quăng cục pin ra như chơi, điển hình là từng bị với pin Energizer.
    đúng
    chính xác là như thế
    thâm trí 1V chứ chẳng phải 12v

Mình nói theo luật đi hen:

Theo TCXDVN 394:2007 thì tác động sinh lý của dòng điện lên cơ thể người theo cường độ dòng điện đi qua người là :

<=0.5mA : Cảm giác kim châm, ngưỡng cảm nhận có dòng điện qua người.

<=6mA : Bị giật, khó chịu nhưng vẫn chủ động về cơ bắp.

10mA : Ngưỡng bị mất chủ động về cơ bắp, khi nắm tay vào điện cực rồi thì không bỏ ra được.

<15mA : Khó thở.

30mA : Ngưỡng của sự ngừng thở và bắt đầu có hiện tượng rung tim.

Vì vậy tớ không cần biết điện áp bao nhiêu, chỉ cần dòng như thế là đủ chết rồi.

Nhưng cũng theo theo TCXDVN 394:2007 thì thời gian cắt tối đa cho phép theo điện áp tiếp xúc tính toán, điện áp tiếp xúc không được lớn hơn điện áp tiếp xúc tối đa cho phép UL, được quy định như sau:

-Ở môi trường khô ráo: UL= 50V là 5s
    -Ở môi trường ẩm ướt: UL=25V là 5s

Theo mình thì thường nghiệm thu người ta thường đo áp giữa vỏ thiết bị và dây trung tính, vì thế mới có cái vụ UL này. Còn việc đo dòng thì không biết có không. Sư huynh nào nghiệm thu an toàn lên tiếng giúp em.

Cần phải phân biệt là dòng AC hay dòng DC nữa chứ nhockid?

-Ở 0.6-1.5 mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) bắt đầu có cảm giác ngón tay run nhẹ.Nhưng ở dòng một chiều thì không có cảm gì hết.

-Ở 2-3 mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) ngón tay bị run nhẹ.Nhưng dòng một chiều cũng không có cảm giác gì.

-Ở 5-10 mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) bàn tay bị giật mạnh, đối với dòng DC thì cảm thấy nóng và ngứa.

-Ở 12-15 mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) khó rút tay ra khỏi điện cực .Các tay cảm thấy đau.Chịu được 5-9 giây là đi.Nhưng ở dòng DC thì nóng tăng lên.

-Ở 20-25mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) tê liệt không thể rút tay ra khỏi điện cực,khó có thể chịu được 5 giây.Ở dòng DC thì nóng tăng và bắp thịt sẽ bị co giật.

-Ở 50-80mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) thì tê liệt hô hấp,tâm thất bắt đầu rung.Ở dòng DC thì rất nóng và khó thở,tê liệt hô hấp.

-Ở 91-100mA đối với dòng xoay chiều (50-60Hz) thì tê liệt hô hấp.Kéo dài 3 giây thì tâm thất rung mạnh.Tê liệt tim.Ở dòng DC thì tê liệt hô hấp.

Khi bị điện giật rồi thì chết sớm hay chết muộn phụ thuộc vào chiều đi của dòng điện trong cơ thể nữa.Chẳng hạn như từ chân qua chân,từ tay qua tay,từ tay trái qua chân,từ tay phải qua chân,từ đầu qua chân.Dòng nào mà đi qua tim nhiều thì nhanh chết hơn.

Không biết những cái em viết ở trên là TCVN hay tiêu chuẩn IEC nào?Cái này em đọc được trong sách.

chẳng lý thuyết gì hết
    ví dụ như theo lý thuyết khi ngắn mạch thì Z=0, mà I=U/Z, thế Z = 0 thì I= vô cùng hihihi, như vậy cứ ngắn mạch thì I vô cùng -> thiết bị nào bảo vệ nổi
    12V ko thể gây chết người được, trường hợp bác nhockid là bác cho cục pin qua mba thì mới bị thế, và trường hợp này chỉ gây ra 1 thời gian rất ngắn thôi

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối