Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 73

12V có bị giật hay không,nếu giật có chết không?

Chào các bác!
    Hôm nay em mới đi học lớp an toàn điện ở Trung tâm kiểm định và huấn luyện kỹ thuật thuật an toàn lao động Tp HCM.
    Khi học tới phần điện áp an toàn cho phép đối với con người thì ông thầy có nói:"Điện áp an toàn cho phép ở VN là <42V so với điện áp xoay chiều và <110V đối với áp một chiều theo tiêu chuẩn VN 4756-89...là an toàn không thể giật chết người và không gây nguy hiểm".Nhưng ông thầy lại nói thêm một câu như thế này "nhưng cũng có trường hợp hi hữu là điện áp 12V cũng giật chết người" câu này làm cho mấy anh em trong trung tâm bàn tán xôn xao mãi.
    Riêng bản thân em thì em có hỏi 12V sao lại giật hử thầy?12V là điện áp an toàn rồi,nếu bị giật thì lí do gì mà lại giật và lí do gì dẫn tới cái chết?
    Nếu chạm phải 12V mà bị giật thì TCVN 4756-89 sai hay đúng thầy?Thầy không trả lời nên mang lên đây để các bác cùng thảo luận.
    Mời các bác tiếp tục nghe!

theo mình nghĩ để nói điện giật có chết người không thì phải xem xét dòng điện chứ, dòng 10mA đối với điện xoay chiều là nguy hiểm ùi.đối với DC thì 50mA.

để nói về độ an toàn của dòng điện thì người ta nói chủ yếu đến là dòng điện, chứ không mấy khi nói tới điện áp... Em đồng tính với bác ngoisaobang

Dòng điện là do điện áp sinh ra. Điện áp 12V không thể nào giật chết người được, vì không thể sinh ra dòng lớn qua cơ thể người.

Một số trường hợp làm việc với cuộn cảm, và do đóng ngắt đột ngột, nên sinh ra điện áp cao. Khi đó mới bị giật, và giật do điện áp cao, chứ không phải do 12V.

Có phải bác học ở trung tâm kiểm định chỗ Hàng Xanh - Thị Nghè?

Chỗ đó có vài thầy, đôi khi nói chuyện cũng tào lao lắm. Cái gì nói theo sách thì đúng. Cái nào ngoài sách thì không nên tin.

Các bác biết rồi đó!Áp thì gây cho con người bị giật nhưng dòng mới tạo ra cái chết.Có dòng điện không thôi thì chưa đủ gây ra cái chết mà phải có thêm áp vào mới có thể chết được.Vậy 12V là điện áp an toàn làm sao mà giật được?
    [IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]
    [IMG]images/smilies/02.gif[/IMG]
    Em chả hiểu

điện áp 12V không thể gây chết người được
    nếu thầy bác nói có trường hợp gây chết người được thì đó rất có thể là do yếu tố về sinh lý con người hoặc do ngoại cảnh hay sự tác động gián tiếp ở đâu đó như trong quá trình sạc ácqui, bình ác qui nổ gây chết
    chứ chỉ riêng d/a12V không thể gây chêt người được, giật còn không thể

Công ty em bắt em phải đi học trên ở trung tâm kiểm định chỗ Hàng Xanh - Thị Nghè để lấy cái chứng nhận an toàn bác Thái ạ!
    Kể ra gặp mấy ông thầy trên này tám chuyện cũng vui vui,nhưng em không thích tính mấy ông ấy là,đang tranh luận một vấn đề gì đó rồi tự nhiên chấm lửng "!" để đó.Mấy câu hỏi mà em hỏi mấy ông cứ làm ngơ bác ạ!

thầy giáo em thỉnh thoảng cũng ra vài câu hỏi nghe như rất dễ mà không trả lời nổi, tháng sau mới có đáp án
    cũng có thầy buột miệng 1 câu mà không có câu trả lời, lúc ấy thì sử dụng nghiệp vụ sư phạm đó là đánh trống lảng, hihi

Điện áp 12v thì nếu tính ra dòng qua người quá thấp không đủ để gây chết người, có chết chăng là do người đặt ra câu hỏi để người ta phân vân suy nghĩ sinh ra kiệt sức rồi chết, theo mình chắc là vậy.
    Còn cái vụ cuộn cảm sinh ra lực điện gây giật thì cũng giống như cái ôm kế cũng bị giật nhưng cũng chẳng gây chết người.
    Thật khó hiểu hehe!!!!!!!!!!!!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi hiepga789
    Công ty em bắt em phải đi học trên ở trung tâm kiểm định chỗ Hàng Xanh - Thị Nghè để lấy cái chứng nhận an toàn bác Thái ạ!
    Kể ra gặp mấy ông thầy trên này tám chuyện cũng vui vui,nhưng em không thích tính mấy ông ấy là,đang tranh luận một vấn đề gì đó rồi tự nhiên chấm lửng "!" để đó.Mấy câu hỏi mà em hỏi mấy ông cứ làm ngơ bác ạ!
    Mấy ông thầy dạy các trung tâm là vậy đó [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG] Không phải ổng bỏ lửng đâu, chỉ vì nói bậy, bị học viên vặn trả lời không được nên giả lơ đó mà.

Hồi tớ đi học (trung tâm khác) cũng thế, thầy nói hay lắm nhưng thấy kì kì bèn hỏi vặn mấy câu, thầy đang hứng chí trả lời được câu đầu thì lòi đuôi bèn nói "câu này hay, để cả lớp trao đổi" sau đó lái qua chuyện khác rồi lờ tịt luôn [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối