Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

bạn sẽ làm gì khi thấy có người bị điện giật.

Các bác ạ.
    Tình hình là em học xong an toàn điện rồi nhưng rốt cuộc cũng chưa biết nên làm gì và làm như thế nào khi gặp trường hợp: thấy một người bị điện giật. Hay trường hợp chính mình bị điện giật.
    Theo em nghĩ thì khi có ai đó bị điện giật thì nên để người đó nằm ở dưới đất, kéo áo người đó và cho tiếp xúc trực tiếp với đất hoặc cho gáo nước dội vào người để dòng điện tích tụ còn lại chạy hết xuống đất.
    Và đặc biệt quan trọng là kiểm tra xem người đó tim có còn đập không và có còn thở ko, như vậy ta sẽ kịp thời làm hô hấp nhân tạo và xoa bóp ngoài tim cho tim đập trở lại.
    Em nghĩ cái này cũng nhiều người còn bỡ ngỡ,
    mong được các tiền bối nhiệt tình ủng hộ và cho ý kiến.
    Đó là một số ý kiến của em![IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Trước tiên là phải ... ngắt điện đã.

Trích dẫn Gửi bởi FrozenHeart0705
    Các bác ạ.
    Tình hình là em học xong an toàn điện rồi nhưng rốt cuộc cũng chưa biết nên làm gì và làm như thế nào khi gặp trường hợp: thấy một người bị điện giật. Hay trường hợp chính mình bị điện giật.
    Theo em nghĩ thì khi có ai đó bị điện giật thì nên để người đó nằm ở dưới đất, kéo áo người đó và cho tiếp xúc trực tiếp với đất hoặc cho gáo nước dội vào người để dòng điện tích tụ còn lại chạy hết xuống đất.
    Và đặc biệt quan trọng là kiểm tra xem người đó tim có còn đập không và có còn thở ko, như vậy ta sẽ kịp thời làm hô hấp nhân tạo và xoa bóp ngoài tim cho tim đập trở lại.
    Đó là một số ý kiến của em![IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

ở đâu dạy anh về an toàn hay dữ vậy
    [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]
    [IMG]images/smilies/13.gif[/IMG][IMG]images/smilies/13.gif[/IMG][IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]

ù té cho rồi[IMG]images/smilies/th_Yoyo02.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_Yoyo02.gif[/IMG]

[IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi FrozenHeart0705
    Các bác ạ.
    Đây là một cách mà nhiều người hiện nay còn làm để cứu người bị điện giật (nhất là ở nông thôn), có một số trường hợp người dân làm cách này người bị điện giật sống lại thật (bản thân tớ đã từng biết, khi người thân của mình đã bị và được cứu sống như thế).
    Tuy nhiên, theo tớ đó chỉ là một trong số trường hợp ngoại lệ hay gì gì đó... nhưng nó thường đem kết quả là không thể cứu chữa. Tốt nhất là hô hấp nhân tạo nhé (trong dđ có nói nhiều về cách này) [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

đầu tiên là cách li người bị điện giật với nguồn điện hay vật mang điện.

ngắt nguồn điện trước không thi bạn cũng " đai" theo đấy.

1. Tìm cách cắt nguồn điện
    2. Gọi 115
    3. Tìm cách kều người ta ra khỏi chỗ có điện nếu có thể.

Trích dẫn Gửi bởi rally9981
    1. Tìm cách cắt nguồn điện
    2. Gọi 115
    3. Tìm cách kều người ta ra khỏi chỗ có điện nếu có thể.
    [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG][IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG][IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG]
    nhưng rốt cuộc thì theo các anh, thì chúng ta phải làm gì nếu trong trường hợp không thể gọi 115[IMG]images/smilies/13.gif[/IMG][IMG]images/smilies/13.gif[/IMG][IMG]images/smilies/13.gif[/IMG]

em mới học xong an toàn điện nếu như người bị điện giật là nữ cùng lứa tuổi với em làm sau em giam cởi áo ra hay hô hấp nhân tạo ..tại vì hơi ngại nếu như gặp trường hợp đó em phải làm gì mấy chú,bác anh , có thể giúp em ko?[IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]

1: trước tiên bạn phải cách ly nguồn điện ra khỏi nạn nhân, nhưng chú ý đối với những nạn nhân đang ở trên cao thì cần phải có biện pháp hứng đỡ nhé,
    sau khi nguồn điện đã được ngắt,bạn nhanh chóng đưa nạn nhân vào chỗ dâm mát thoáng khí, đặt nạn nhân xuống nền đất, lới lỏng thắt lưng, quần áo.Nếu là con trai thì lên lột bỏ hết, để xả điện tích tụ trong cơ thể
    2:Sơ cứu như sau
    Bước 1:
    bạn đặt nạn nhân nằm ngửa, dùng gối hoặc áo kê vào gáy nạn nhân để đầu nạn nhân ngửa về phía sau, như vậy không khí mới dễ đi vào phổi.Do khi bị điện dật Lưỡi của nạn nhân theo phản xạ sẽ thụ vào đốc họng(bên trong cổ họng) Nếu ko tin các bạn thử sẽ thấy liền, vì vậy sẽ làm không khí không lưu thông vào được trong phổi.Bạn dùng tay kéo lưỡi nạn nhân ra, đây là bước quan trọng đầu tiên các bạn phải nhớ đó nhé.
    Bước 2:Hô hấp nhân tạo,và xoa bóp tim ngoài lồng ngực
    bạn quỳ gối bên cạnh đầu nạn nhân,Mở miệng nạn nhân ra, dùng tay trái bóp chặt mũi nạn nhân,tay phải bóp nhẹ vào miệng gần phía cằm để miệng nạn nhân mở ra nhiều, Bạn hít 1 hơi thật sâu rồi áp miệng của mình vào miệng nạn nhân, sao cho thật kín rồi thổi từ từ luồng hơi bạn vừa hít vào phổi nạn nhân,(bạn nhớ bóp chạt mũi nạn nhân nhé ko thì không khí sẽ qua mũi mà ra ngoài hết), Lúc này ngực nạn nhân sẽ phồng nên do vừa nhận được không khí mà bạn cung cấp, sau đó để nạn nhân tự thở ra bởi sự xẹp xuống của lồng ngực,sự lưu thông qua lại của luồng khí này sẽ giúp tim nạn nhân mau chóng đập trở lại, bạn cứ tiếp tục hô hấp nhân tạo cho nạn nhân .Được khoảng 5 lần hô hấp thì bạn quay sang ấn tim ngoài lồng ngực nhé.Bạn chuyển tư thế ngồi,Bạn quỳ dọc theo người nạn nhân tay trái của bạn đặt úp vuông góc lên bàn tay phải rồi đặt vào chính giữa xương ức trên ngực nạn nhân,tuyệt đối không được đặt tay xuống bụng hay sang 2 bên xương sườn sẽ rất nguy hiểm, Sau đó bạn nhô cao người dùng lực của cơ thể đầy mạnh dứt khoát lên ngực nạn nhân,nhớ là đẩy lên trên nhé không được đẩy vuông góc đâu đấy.Bạn cứ tiếp tục đẩy như vậy được 5 lần thì lại quay sang hô hấp nhân tạo nhé.Công việc cứ tiếp tục khi thấy nạn nhân có dấu hiệu tim đập trở lại mới thôi,Bạn ghé tai vào ngực trái nạ nhân để nghe nhịp đập của tim nhé.Nếu có người thứ 2 cùng sơ cứu với bạn thì công việc của họ sẽ là nâng 2 tay của nạn nhân lên xuống hết biên độ khi bạn kết thúc quá trình ấn tim ngoài lồng ngực.Kết hợp 3 yếu tố trên sẽ giúp nạn nhân mau chóng tìm lại con đường sống cho riêng mình.Chú ý các thao tác phải nhanh chóng dứt khoát ,Khi nạn nhân tỉnh thì cứ để nạn nhân lằm đó và thở cho đến khi tỉnh hẳn mới cho nạn nhân ngồi dậy nhé. Chúc các bạn luôn thất nghiệp trong khoản này[IMG]images/smilies/yoyo92.gif[/IMG]

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối