Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 39
    thấy kinh nghiệm của bác lang 50 nể thật đấy .phải đưa những vấn đề thực tế như thế mới thấy bổ ích còn mấy bác khác lên toàn chém gió không à [IMG]images/smilies/32[1].gif[/IMG]

@ Pé Wendy, Maphia: Về công suất tiêu thụ điện của máy quạt, khi quạt quay với tốc độ thấp thì công suất tiêu thụ thấp hơn khi quạt quay ở tốc độ cao, nha các pạn.

@bạn Vanbinh: Đối với các máy quạt nói chung, khi khởi động mà bật với số có tốc độ cao nhất thì quạt sẽ tăng tốc độ đột ngột từ trạng thái đứng yên sang trạng thái quay nhanh, do đó độ đảo trục sẽ lớn, làm như vậy thường xuyên thì các ổ trục sẽ mau mòn, quạt mau hư phần cơ khí, tiếng kêu lớn.
    Ngược lại, nếu khởi động ban đầu với tốc độ thấp, sau đó tăng dần lên cho phù hợp với nhu cầu thì quạt sẽ tăng tốc độ từ từ, ổ trục lâu mòn hơn, tuổi thọ quạt sẽ cao hơn. Tuy nhiên, cần vệ sinh, tra chất bôi trơn thường xuyên cho các ổ trục. Khi các ổ trục bị bẩn, nếu khởi động ban đầu với tốc độ thấp, điện áp ban đầu đặt vào cuộn chính của quạt sẽ thấp nhất, moment quay bé thì quạt sẽ kéo dài thời gian khởi động, cuộn dây dễ phát nóng, lâu ngày sẽ hỏng cách điện.
    Theo ý Lang... thì nên vệ sinh, tra bôi trơn thường xuyên cho ổ trục quạt máy, khởi động từ tốc độ thấp đến tốc độ cao dần để kéo dài tuổi thọ của quạt.

Về vấn đề sử dụng số lớn hay số bé: Tuỳ theo nhu cầu sử dụng, ví dụ Lang... ngồi ngắm hoa, uống trà một mình ở gần cái quạt thì Lang... bật cho quạt quay chậm, nếu trong phòng rộng, có nhiều người thì Lang... bật cho quạt quay nhanh, cho quạt quay chậm hay nhanh là để phục vụ cho nhu cầu của mình. Tiết kiệm điện trong việc sử dụng quạt, đối với Lang... thì đó chính là tắt quạt khi không dùng, hehe.

hiii! không dùng điện thì nói làm chi. muốn tiết kiệm được điện thì ta phải có cách dung điện hợp lý thôi ! cái nào không dùng thì tắt đi. đơn cử thôi nhé, có bạn chẳng xem TV hay dùng vi tính nữa vẫn cứ để nó chạy ầm ầm đi buôn dưa lê chán rùi mới về tắt( mà tắt = điều kiểm vẫn tốn điên đấy nhé) vậy có phải là lãng phí điện không? mình nghĩ có tiết kiêm được điện hay không là ở ý thức người sử dụng thiết bị điện mà thôi !

không dùng điện thì nhân loại trở về thời kỳ đồ đá
    +++---o0o---+++
    [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi quangthuc1983
    hiii! không dùng điện thì nói làm chi. muốn tiết kiệm được điện thì ta phải có cách dung điện hợp lý thôi ! cái nào không dùng thì tắt đi. đơn cử thôi nhé, có bạn chẳng xem TV hay dùng vi tính nữa vẫn cứ để nó chạy ầm ầm đi buôn dưa lê chán rùi mới về tắt( mà tắt = điều kiểm vẫn tốn điên đấy nhé) vậy có phải là lãng phí điện không? mình nghĩ có tiết kiêm được điện hay không là ở ý thức người sử dụng thiết bị điện mà thôi !
    Tiếp tục bàn bạc về vấn đề sử dụng tiết kiệm điện nha các bác.

Đối với tivi:
    Đúng như bạn Quangthuc1983 nói, khi không xem tivi, nếu chúng ta tắt tivi bằng thiết bị điều khiển từ xa, thì chúng ta chỉ tắt nguồn phụ của TV, còn nguồn chính vẫn chưa tắt. Do vậy tivi vẫn tiếp tục tiêu thụ điện. Đây là phần năng lượng điện hao phí.
    Bên cạnh đó, tủ TV thường không chỉ duy nhất có TV, mà nó thường có các thứ linh tinh khác đi kèm theo, như đèn trang trí, đầu đĩa, amply, loa, đầu thu antent kỹ thuật số... Do vậy, khi tắt TV thì các thứ "linh tinh" này vẫn tiếp tục tiêu thụ điện.
    Giả sử bạn làm việc theo giờ hành chính, thì bạn chỉ xem TV để giải trí trong khoảng thời gian từ 18g đến khoảng 22g. Trong khoảng 4 giờ đồng hồ đó, các bạn sử dụng điện cho TV đúng mục đích. Sau đó từ 22g đến 18g ngày hôm sau, tức là 20g đồng hồ, các thiết bị dùng điện tại tủ TV vẫn tiêu thụ một lượng điện với công suất khoảng 40-60% công suất lúc bạn đang xem TV. Như vậy rõ ràng lượng điện năng hao phí cho TV lúc bạn không xem lớn hơn rất nhiều lượng điện năng cần thiết cho TV lúc bạn xem TV? Nghe có vẻ vô lý. Nhưng thực tế là thế đấy, các bạn ạ.
    Cách mình làm ở nhà là lắp 1 cái CB cho tủ TV, sau khi xem TV xong, mình tắt TV, rồi OFF luôn cái CB của tủ TV.

Đối với máy tính PC:
    Tương tự như tủ TV, bàn máy tính cũng thường có các thứ "linh tinh" kèm theo như loa, ổn áp, bộ lưu điện, máy in, rounter... Sau khi sử dụng máy tính, nếu các bạn chỉ shutdowm máy tính, thì các thứ "linh tinh" vẫn tiếp tục ngốn điện. Trung bình, mỗi ngày Lang... chỉ dùng máy tính để đọc báo, chơi game... chỉ khoảng 1 giờ đồng hồ, như vậy, nếu chỉ shutdown máy thì 23 giờ còn lại điện vẫn hao cho các thứ "linh tinh" đó. Vì vậy, Lang... cũng lắp 1 CB cho bàn máy tính. Khi không sử dụng, Lang... shutdown máy tính, và OFF luôn CB nguồn của bàn máy tính.

Đối với tủ lạnh:
    (còn tiếp)

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh
    cách để tiết kiệm điện nhất là khôgn dùng điện [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]
    là dân điện mà nói câu này ah?

ẹc pa'c dekon000 j` ma` nong trong người vậy a e vừa xây dựng í kiến vừa pha chút hài hước thôi chứ có cái j đâu dân điện thì sao? dân điện thì phải mở mồn ra là phải có tí điện ak?
    bác lang phân tích rất hợp lí đó nói chung phục vụ lợi ích của mình thì cứ sd đủ thì thôi còn ko sd thì nên tắt hoàn toàn mọi thiết bị để tránh dòng hao phí

Trích dẫn Gửi bởi dekon000
    là dân điện mà nói câu này ah?
    khôgn nói như vậy thì nói như thế nào.câu nói của em dù seo cũng là cách tiết kiệm điện. thế bác nghĩ dân điện nói như thế nào. ý kiến của bác coi. hay là bác chỉ giỏi bắt bẻ nười khác.
    [IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi langmantuoi50
    Đối với tủ lạnh:
    (còn tiếp)
    Có khi nào pác 50 quên hem nhỉ?

nói như bác thì theo em chủ đề ''tiết kiệm điện'' của chúng ta nên đổi sang chủ đề khác

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối