Kết quả 1 đến 5 của 5

Tư vấn cho em cách chọn bộ sạc

Em muốn tìm hiểu về bộ sạc cho pin năng lượng mặt trời, xin các anh hướng dẫn cho em cách tính toán thế nào để chọn bộ sạc phù hợp nhất với từ hệ pin năng lượng mặt trời ??? [IMG]images/smilies/th_Yoyo02.gif[/IMG][IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi akon_10
    Em muốn tìm hiểu về bộ sạc cho pin năng lượng mặt trời, xin các anh hướng dẫn cho em cách tính toán thế nào để chọn bộ sạc phù hợp nhất với từ hệ pin năng lượng mặt trời ??? [IMG]images/smilies/th_Yoyo02.gif[/IMG][IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]
    để tính toán ,bác cần biết dòng lớn nhất của tấm pin ,nếu đấu 2 song song nhiêu tấm pin dòng sẽ được cộng vào với nhau áp giữ nguyên,đấu nối tiếp áp tăng dòng giữ nguyên,bác cần biết cục sạc bác định mua dòng chịu tối đa là bao nhiêu A,từ đó mà tính toán,
    VD 3 tấm pin mặt trời 100W dòng lớn nhất là 6A ,đấu song song 3 tấm thành 18A áp giữ nguyên 22V (hở mạch) thì cần cục sạc 12v 20A nếu đấu vào cục sạc 12v 10A cục sạc sẽ bị cháy,

- Bộ sạc là thiết bị thực hiện chức năng điều tiết sạc cho ắc-quy, bảo vệ cho ắc-quy chống nạp quá tải và xả quá sâu. Công suất của bộ sạc phải đủ lớn để nhận điện năng từ Pin mặt trời và đủ công suất để nạp ACCU.
    - Theo mình từ ví dụ trên thì chọn bộ sạc 12V/24V 20A là phù hợp cho 1 ACCU 12V/180AH hoặc cho 2 ACCU 12V/80AH.

Muốn tính lựa chọn sạc pin mặt trời cần dựa vào thông số của pin. Thường khi bạn mua pin mặt trời đều có mác thông số ở đăng sau: ví dụ:
    Công suất max:
    Điện áp làm việc
    Dòng điện làm việc
    Dòng điện hở mạch vvv
    Để cho đảm bảo ở chế độ làm việc tốt nhất, khi dòng max
    Bạn cần chọn điều khiển sạc lớn hơn hoặc bằng dòng lớn nhất là ok

Thắng 0938.826.746

Bạn tham khảo đây xem:

http://www.emerson.com/en-US/innovat...ion-Solar.aspx