Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13
    Trích dẫn Gửi bởi chickendkc94
    bác không sử dụng vào ban đêm ak, rồi cả những ngày không có nắng hay mưa nữa thì pin đâu hoạt động được, bác nên sửa lại cái charge controll đi, con nếu mua mới thì nên mua cái 20A sạc cho nhanh[IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]
    Hì mình cũng không rành vấn đề này lắm, nhưng Ipack ngoài nguồn nuôi là PN solar ra còn Pin ngoài ra Ipack đc gắn với 1 bộ wireless phát dữ liệu cũng có 1 nguồn nữa ( mình kok chắc nhìn bên ngoài gần giống như 1 cục ắc quy nhỏ ), nên mình nghỉ chắc loại bỏ vấn đề lắp ắc quy + charge controll ( có thì cũng tốt hơn , nhưng mà giờ ở cách xa cả ngàn cây số mà đi lắp 2 cái này , mà theo mình cũng kok nhất thiết phải có, nên thôi )
    Nên có mưa vài ngày thì Ipack vẫn đủ áp hoạt động
    P/s: ae có ý kiến gì thì góp ý cho mình nhé, mình mới vào nghề còn ngu ngơ lắm [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]

1) Vì điện mặt trời là điện áp 1 chiều(DC) nên nếu bạn sử dụng các thiết bị xoay chiều (AC) thì bạn cần một bộ chuyển đổi DC/AC đó là nhiệm vụ của bộ kích điện. Lựa chon công suất bộ kích điện phù hợp bạn cần tính tổng công suất các thiết bị mà bạn sử dụng, với các thiết bị có dòng khởi động lớn bạn nên tính cả dòng khởi động để chọn công suất bộ kích điện phù hợp.
    2)Điện áp ắc quy biến thiên liên tục để cấp nguồn cho ipack bạn nên cần một bộ chuyển đổi DC/DC từ điện áp biến thiên sang một điện áp cố định 12V để cấp nguồn. Như vậy hệ thống sẽ hoạt động ổn định hơn. Cũng có thể do nguyên nhân sụt áp trên bộ điều khiển hoặc trên dây dẫn.

Bạn b.vankien làm như vậy chưa đúng lắm.
    Tham số của tấm pin mặt trời : Voc (v) = 20.35 là ĐIỆN ÁP HỞ MẠCH của tấm pin, tức là lúc nó không nối với tải.
    Nói rằng Ipack chạy dưới 28V thì có thể hiểu là thiết bị chạy với điện áp danh định là 24V.
    Như vậy bạn đang dùng: Pin mặt trời + Accu + Điều khiển có điện áp danh định 12V để nuôi tải 24V. Chạy không ổn là đương nhiên.
    Hệ thống đúng phải có: 2 tấm pin mặt trời (nối tiếp), 2 bình Accu (nối tiếp) và 1 điều khiển sạc 24V.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12