Kết quả 1 đến 2 của 2

Các hệ thống điện mặt trời và ứng dụng

Chào các bạn. Hôm nay mình xin giới thiệu sơ lược về các hệ thống điện mặt trời và ứng dụng cụ thể của từng hệ thống cho các bạn tham khảo thêm:
    Điện mặt trời gồm 2 hệ thống chính đó là hệ thống hòa lưới (nối lưới-on grid) và hệ thống độc lập(off-grid).
    - Hệ thống hòa lưới là hệ thống được sử dụng khá phổ biến trên thế giới vì ưu điểm vượt trội của hệ thống này. Điện mặt trời được tạo ra qua bộ hòa lưới sẽ hòa trực tiếp vào điện lưới.Vì vậy hệ thống này không sử dụng ắc quy lưu trữ nên độ bền khá cao. Hệ thống này có thể sử dụng từ 30-50 năm. Bộ hòa lưới với công nghệ xử lý tiên tiến sử dụng phương pháp MPPT nâng cao tối đa hiệu suất chuyển đổi điện. Nhược điểm của hệ thống là khi điện lưới mất hệ thống cũng sẽ mất theo để đảm bảo an toàn cho tải. Vì vậy hệ thống này được ứng dụng chủ yếu tại các công ty, xí nghiệp, nhà máy, các hộ gia đình sử dụng nhiều điện vào ban ngày và có nhu cầu tiết kiệm số tiền điện trong ngày.
    - Hệ thống độc lập sử dụng cho những vùng chưa có điện hay điện lưới chập chờn.... ưu điểm của hệ thống là vừa tiết kiệm vừa có vai trò lưu trữ (dự phòng) khi mất điện. Hệ thống này thì khá phức tạp do sử dụng nhiều thiết bị. Điện mặt trời từ hệ pin sẽ qua bộ điều khiển sạc có tác dụng bảo vệ bình bảo vệ hệ pin và nâng cao tối đa hiệu suất của hệ pin. Từ bộ điều khiển sạc sẽ nạp xuống ắc quy. Nếu bạn sử dụng các thiết bị tiêu thụ điện AC bạn cần sử dụng bộ đổi nguồn DC/AC để sử dụng cho các thiết bị đó.
    Việc tính toán lựa chọn hệ thống sẽ phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng của từng người.
    Các bạn có nhu cầu sử dụng hệ thống có thể tham khảo tại Website: Solarpower.vn
    Còn thiếu xót gì mong anh em bổ xung.
    Chân thành cảm ơn![IMG]images/smilies/yoyo92.gif[/IMG]

bác có làm về hệ thống này nhiều không, có thể cho em xin ít tài liệu thao khảo với