Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 66
    Trích dẫn Gửi bởi nhockid
    đọc kỹ lại đi bác Văn Công

Cầm trên tay một bóng đèn LED và bóng đèn compact, Tiến sĩ khải đo các thông số quang điện, kết quả cho thấy: Đèn LED 2,1W cho quang thông lớn hơn bóng Compact 9W.
    Hiệu suất quang của LED là 120lumen/W tức là 2,1W cho 252Lumen
    Hiệu suất quang của Compact là 50- 60lumen/W (theo bóng Dulux của Osram) tức là 9W cho 450lumen- 540lumen
    Như vậy bóng compact 9W sáng gấp 2 lần bóng LED2,1W loại xịn. [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG][IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG][IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG]
    Không hiểu ông nhà báo hay Ông Tiến Sỹ (không biết có phải TS xịn không nữa) lấy cơ sở đâu ra chứ. [IMG]images/smilies/02.gif[/IMG][IMG]images/smilies/02.gif[/IMG][IMG]images/smilies/02.gif[/IMG]
    Giá mà những điều ông nói là sự thật thì chúng ta sẽ không bị cắt điện luân phiên nữa [IMG]images/smilies/179.gif[/IMG][IMG]images/smilies/179.gif[/IMG][IMG]images/smilies/179.gif[/IMG]

@@Nhockid: Admin nên mời ông này tham gia diễn đàn PHỤ TRÁCH mảng "CHUYÊN GIA TÁN CUỘI" của bác QT, Bác Thái khỏi làm ăn gì. keke [IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG]

Ông Khải này trước đây là Tiến sĩ học ở Nga, chuyên ngành là ứng dụng laser trong công nghệ vũ trụ. Về Việt Nam chuyên ngành này không có đất dụng võ, ông chuyển sang các hướng khác về chiếu sáng và nổi bật hơn là ứng dụng ozon. Giới truyền thông gọi ông là "ông già Ozon".

Vì vậy, chắc ông Khải là "tiến sĩ xịn". Còn chuyện ông chém gió thì các bác đang phân tích.
    (Tiểu sử trên do BH viết lại từ trí nhớ, có thể đôi chỗ thiếu chính xác.)

Hôm nay vào đây xem được cái luồng này sao mà thấy hay quá. Giá như những điều trong bài báo này nói mà đúng nhỉ... Sorry anh em nha. Đang vui quá Spam luôn cho đã...

hi, đợt trước đi hội chợ cũng thấy bác Khải ở kế bên gian hàng mình, ko ngờ bác ấy cũng lắp pin mặt trời , mà công suất bác ấy là 80W , hjx bác ấy cứ thế này thì mình đến phá sản mất thôi , vừa nãy có người gọi điện hỏi lắp 1kw , mình báo giá thì bảo mình giá trên trời , nhà ông ấy lắp 80W có hơn 3 triệu , ko biết phải nói ra sao nữa [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG] , bác khải ở bác hại cháu rồi [IMG]images/smilies/yoyo66.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi nhockid
    mà chắco6ng này k xài tủ lạnh, máy lạnh, máy bơm, bếp điện, nhà chắc chỉ xài đèn tôi, không máy tính, không laptop, không chuông điện, may ra dc thế nếu toàn xài đèn led , hihi
    Pin năng lượng 80W đó là công suất gì mới được chứ, chẳng lẻ toàn bộ hệ thống pin năng lượng chỉ được có 80Wh. Vô lý, nói chung bài báo trên chưa chắc đã sai các bác à.
    Còn về vấn đề tiết kiệm thì cần bàn lại. Chi phí đầu tư cho hệ thống trên là bao nhiêu? tiết kiệm được 500k/tháng là tháng nào? tháng mây mù hay tháng nắng hay là tháng trung bình/năm.

mình trả lời bạn luôn , 80w kia là 80w của tấm pin mặt trời . bác ấy nói bác ấy mua giá 40,000d/w , bác ấy mua 80w là 3,2 triệu đồng, và mình khẳng định luôn , bác ấy chạy 1 mình cái tủ lạnh hoặc máy bơm thôi đã chật vật lắm rồi chú đừng nói là những thứ khác

Trích dẫn Gửi bởi plutotn
    hi, đợt trước đi hội chợ cũng thấy bác Khải ở kế bên gian hàng mình, ko ngờ bác ấy cũng lắp pin mặt trời , mà công suất bác ấy là 80W , hjx bác ấy cứ thế này thì mình đến phá sản mất thôi , vừa nãy có người gọi điện hỏi lắp 1kw , mình báo giá thì bảo mình giá trên trời , nhà ông ấy lắp 80W có hơn 3 triệu , ko biết phải nói ra sao nữa [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG] , bác khải ở bác hại cháu rồi [IMG]images/smilies/yoyo66.gif[/IMG]
    giờ mới hiểu, bác ấy làm vậy phá giá thị trường đó mà [IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]

Hjc thê thì chết mất thôi ) Còn nhiều người như bác Khải thì anh em mình đói [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG]

Đâm đơn kiện bác Khải thôi, đây là hành động phá giá thị trường rồi, làm vậy hoài sẽ ảnh hưởng đến nồi cơm của vô số anh em khác, kiện đeeeeeeeeeeeeeeeeeee

Haha, anh em bức xúc quá he.

Đọc kỹ lại đi, pác í nói là pile mặt trời mua trực tiếp (chắc là tại gốc, có thể là mua ở một đơn vị sản xuất cá thể nào đó bên Trung Quốc).

Biết đâu pác í tốn 8 triệu đi du lịch để mua bộ pile 3 triệu thì sao? Hehe, anh em nào nhập khẩu thì cộng thêm thuế nhập khẩu vào nhé.

Một tin mừng (hoặc tin puồn, tùy suy nghĩ từng người) là đang có một dự án sản xuất pile mặt trời ở 1 trong các khu công nghiệp khu vực TP HCM.

Ý kiến riêng của QT:

1/. Sử dụng pile mặt trời ở quy mô cá thể sẽ tàn phá môi trường tương tự như vấn đề xe đạp điện. Khi đó VN sẽ trở thành bãi rác phế liệu cho các kiểu nhà máy sản xuất ắc quy kém chất lượng trên toàn thế giới.

2/. Nếu QT có tấm pile mặt trời và dàn ắc quy, kể cả chất lượng vô cùng tệ, thì QT sẽ có điều kiện để xử lý kỹ thuật sao cho " sử dụng điện nhà đèn miễn phí" mà chẳng ai sờ gáy QT được.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối