Kết quả 1 đến 2 của 2

Thiết Kế Hệ Thống Điện Mặt Trời Hòa Lưới Có Lưu Trữ !!!!

Xin chào mọi người !
    Hiện tại mình đang trong quá trình làm đồ án thiết kế điện mặt trời hòa lưới có lưu trữ cho 1 phònh chức năng của 1 trường học nên cần ý kiến góp ý của mọi người và cũng là mở topic để anh em thảo luận trong lĩnh vực mới đầy hứa hẹn này.
    Nội dung Đồ án của mình như sau: Thiết kế hệ thống điện mặt trời tự động hòa luới có lưu trữ cung cấp cho phòng chức năng.nghĩa là toàn bộ cái phòng này sẽ được cấp điện từ hệ thống pin mặt trời, nếu hệ thống pin mặt trời (PMT) cung cấp đủ điện cho phòng (tức là trời quang mây ánh nắng đủ) thì tải trong phòng sẽ lấy điện từ pin đồng thời điện từ (PMT) sẽ được nạp vào hệ thống acquy và hòa lên điện lưới. Hệ thống ácquy này là dùng để cấp điện cho phòng trong trường hợp PMT không cấp đủ điện và điện lưới bị cắt, yêu cầu là phải cung cấp đủ điện trong vòng 17 tiếng.
    Trong trường hợp PMT không cấp đủ điện (trời nhiều mây, ánh sáng ko đủ) thì tải trong phòng sẽ được cấp điện từ điện lưới.
    Vì đây là phòng chức năng(phòng máy chủ) nên có rất nhiều phụ tải bên trong không thể đo công suất tiêu thụ của từng tải một mà chỉ đo được tổng tải, toàn bộ tải trong phòng mình chia được ra 2 phần. Phần 1 là 2 máy lạnh cùng loại hoạt động luôn phiên (máy này chạy máy kia nghỉ để đảm bảo nhiệt độ của phòng máy chủ)có công suất đỉnh tại giờ cao điểm đo được vào lúc 15h là 1,4kW. Phần 2 là toàn bộ các tải còn lại là 2,8kW. Như vậy tổng tải trong phòng là 1,4+2,8=4,2kW.
    Vấn đề ở đây mình muốn mọi người thảo luộn góp ý cho mình là theo cách tính số tấm PMT cần cho hệ thông thì người ta tính công suất tiêu thụ của từng tải nhân với số giờ sử dụng trong ngày(ví dụ: có 4 bóng đèn 16W sử dụng trong 8 giờ thì tổng công suất là 16x4x8=512W)nhưng vấn đề ở đây là trong phòng (vì là phòng máy chủ) có rất nhiều tải và không thể xác định được công suất từng tải. Mình không rõ là có thể lấy công suất tông r tải giờ cao điểm nhất là 4,2kW này để làm công suất tổng tính số tấm PMT được hay không, còn về thời gian sử dụng thì phải đảm bảo 24/7. cách tính trên mình tham khảo ở: http://solarpower.vn/vi/bvct/id115/P...uong-mat-troi/
    Mình mở topic này rất mong mọi người góp ý thiết kế cho mình, đồng thời mình cũng mong topic này có thể giúp các bạn trong học tập nghiên cứu hoặc có thể thiết kế hệ thống điện mặt trời riêng cho gia đình.
    Nếu trên diễn đàn có ai làm bên bán hàng về PMT thì có thể cho mình bảng giá hệ thống để mình tham khảo nhé. mình được cấp kinh phí là 200 triệu nhé !
    Mình xin cám ơn tất cả mợi người !
    Chúc Topic phát triển mạnh !
    Chúc diễn đàn thành công !

Bạn qui về năng lượng để tính toán
    Công suất cần thiết là ***Kwh trong t1 giờ
    Khi đó cần thiết CS pin PV sẽ là ***/3,5 ( tính cho 3,5 giờ nắng)/ngày để nạp accu
    Accu sẽ có dung lượng đảm bảo chỉ xả 30-50 % dung lượng acuu( đảm bảo tuổi thọ Accu) sao cho năng lượng thu được sẽ tích lũy vào đầy accusẳn sàng cho lúc không còn mặt triowif
    Bạn tham khảo bên tinhte.vn