Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22
    Trích dẫn Gửi bởi Điện_giật
    Up cho tư tưởng lớn gặp nhau. Giá điện lại chuẩn bị tăng 5% nữa rồi ae ah...Em cũng đang ý định cạch mặt nhà bác EVN ra càng xa càng tốt. Hiện tại tiền điện nhà em hàng tháng phải trả trung bình là 2 triệu! công suất tiêu thụ nhà em đo bằng ampe kềm tại nhiều thời điểm tính trung bình ra là 220(V)*5.5(A)=1.210(W/h)*24(h)*30(ngày) = 871,2 KW. Tính trung bình đơn giá điện nhà em phải trả là 2.295 VNĐ/KW tiền điện! Em muốn một hệ thống pin NLMT cung cấp công suất khỏang 1,2(KW/h) thời gian cung cấp điện trong ngày trung bình là 8h = 8*1.2=9,6(KW)*2.295(VNĐ)*30(Ngày)=660,960(VNĐ/tháng) tiền tiết kiệm điện. Vậy có bác nào rành tính giúp em số tiền cần đầu tư cho 1 hệ thống như vậy là bao nhiêu để em khấu trừ với lãi suất ngân hàng và quyết định đầu tư hay là tháo bớt thiết bị điện trong nhà ra ah. Xin chân thành cám ơn ACE
    Đầu tư 1,2kWp điện NLMT khoảng 70tr.

Trích dẫn Gửi bởi yoko
    hiện nay thì tại nước ta chưa cho phép nối vào lưới điện quốc gia (những công trình lớn thì mình không biết, đối với hộ dân cư thì chắc là ko có đâu), vì vậy theo ý kiến của mình thì ta nên lắp đặt hệ thống solar sử dụng cho những thiết bị điện quan trọng cần thiết như đèn,... và hệ thống acqui dự trữ cho những thiết bị đó. Nếu bạn có một số vốn lớn thì có thể đầu tư cho tất cả các thiết bị, khi đó hệ thống sử dụng điện trong nhà của bạn hoàn toàn độc lập và không phải chi trả tiền cho điện quốc gia ^^
    Trên mái Nhà của Bộ công thương lắp một hệ thống công suất 12kWp nối lưới . Trung tâm hôi nghị qQuốc gia lắp 150kWp,.....Đối với gia đình và Văn pphòng lắp là bình thường.
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi hoaianhdkc
    cho em hỏi mình sẽ sử dụng hệ thống NLMT được bao nhiu năm? có cần phải bảo trì gì không?
    Hệ thống sử dụng đđược khoảng 25 năm, không cần bảo trì.

Trích dẫn Gửi bởi phương thế ngọc
    Chào cả nhà,

Mình tham gia cũng lâu rùi nhưng giờ mới có dịp viết bài với mong muốn cùng mọi người thảo luận về việc thiết kế điện mặt trời dùng cho gia đình ở khu đô thị.

Mình từng làm cho cty về lĩnh vực này nên mình cũng có hiểu biết đôi chút, có gì cần chỉnh sửa mong các bạn cho ý kiến đóng góp nha! [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Ở đây mình chỉ bàn đến vấn đề đưa ra giải pháp cho khu có điện (còn khu không có điện sẽ bàn ở 1 topic khác nha các bạn):

Trường hợp 1: dùng hàng ngày
    Chi phí đầu tư cao, tính khả thi thấp vì đầu tư trung bình cho việc tiêu thụ 1.000 W tức 1KW trong 1 ngày sẽ dao động ở mức giá 35 triệu - 60 triệu tùy theo thiết bị điện sử dụng đơn giản hay phức tạp

Trường hợp 2: dùng nguồn điện mặt trời dự phòng sử dụng khi cúp điện
    Chi phí tùy thuộc vào thiết bị điện trong gia đình muốn sử dụng ra sao và thời gian bao nhiêu thì mới tính toán cụ thể được.

Mời các bạn cùng thảo luận đưa ra trường hợp sử dụng nhé.
    Để phát được 1000w/ngày thì chỉ cần tấm pin Công Suất 200wp/h thôi (tính trung bình 5h nắng full cs / ngày) ,

với tấm pin 200wp với bộ ĐK nạp, Ắcquy và Inverter chỉ hơn 10tr - hệ off grid

còn với hệ on grid (điện mặt trời hòa lưới) thì chỉ cần mua 200wp pin Mt + 1 Bộ Inverter hòa lưới. với 2 món này cp đầu tư chỉ khoảng 10tr

Hệ thống nối lưới thì không phải dùng Accu, nhưng lúc có nắng cũng là lúc mọi người đi làm; mà công tơ thì chỉ quay một chiều, vậy là: Tiền thì NĐT trả - Điện thì EVN hưởng. _CẢM ƠN!!! Mẹ-xì Bố-cu.

Trích dẫn Gửi bởi lehathanh106
    Hệ thống nối lưới thì không phải dùng Accu, nhưng lúc có nắng cũng là lúc mọi người đi làm; mà công tơ thì chỉ quay một chiều, vậy là: Tiền thì NĐT trả - Điện thì EVN hưởng. _CẢM ƠN!!! Mẹ-xì Bố-cu.
    Nếu bạn sợ EVN hưởng điện thừa thì bạn lắp điện NLMT công suất vừa đủ là Ok.

Có ai có tài liệu gì về TKNL cho nhà máy công nghiệp không cho mình xin .

Chào bạn!
    Về hệ thống điện mặt trời như các bạn trên đã nói thì có 2 hệ thống chính đó là hệ thống hòa lưới và hệ thống độc lập.
    1) Hệ thống hòa lưới được sử dụng phổ biến ở nước ngoài vì sự tiện dụng về mọi mặt của nó và cũng được sự hỗ trợ của nhà nước (Nhà nước sẽ mua lượng điện dư thừa nếu như hòa dư). Hệ thống này khá đơn giản, hệ thống pin qua bộ hòa lưới sẽ hòa trực tiếp vào điện lưới. Vì vậy hệ thống ko sử dụng ắc quy lưu trữ nên độ bền rất cao. bảo hành 10 năm với hệ pin và 5 năm với bộ hòa lưới. Ở nước ta do nhà nước ko cho đồng hồ quay ngược nên lượng điện dư thừa sẽ rất hoang phí. Cách khắc phục là thiết kế công suất hệ mặt trời luôn nhỏ hơn công suất tiêu thụ của toàn tải vào ban ngày. Nhược điểm của hệ thống là phụ thuộc hoàn toàn vào điện lưới. Nghĩa là điện lưới mất thì hệ thống cũng sẽ mất để bảo đảm an toàn cho tải. Ứng dụng: nhà máy ,công ty,gia đình...sử dụng nhiều điện vào ban ngày.
    2) Hệ thống độc lập:
    Đây là hệ thống sử dụng cho nhu cầu tiết kiệm điện và dự phòng.Hệ thống này thì phức tạp hơn hệ hòa lưới. Hệ pin qua bộ điều khiển sạc sẽ được nạp vào hệ ắc quy. Điều khiển sạc có tác dụng bảo vệ ắc quy và bảo vệ hệ pin. Ngắt khi bình đầy và cạn . bảo vệ hệ pin chống dòng ngược đồng thời nâng cao hiệu suất hệ pin.điện áp từ bộ ắc quy sẽ được chuyển đổi thành điện Ac qua bộ chuyển đổi inverter để sử dụng cho tải Ac.
    Trong hệ thống độc lập thì vấn đề ắc quy là nan giải nhất vì tuổi thọ ắc quy khá thấp. Sẽ phát sinh chi phí bảo trì.
    Ngoài ra để hệ thống hoạt động ổn định hệ thống có thể kết hợp với hệ thống bù lưới hoặc chuyển lưới thông minh. đề phòng những ngày mưa gió..
    Vậy hệ thống độc lập phù hợp với những vùng chưa có điện hoặc điện lưới chập chờn..
    Việc thiết kế hệ thống độc lập ta phải tính toán chi tiết công suất tải sử dụng để đưa ra hê thống hợp lý và giá cả phù hợp nhất.

Bạn yoko nói vậy thì không đúng rồi. Tùy nhu cầu sử dụng mà ta lắp đặt hệ thông điện mặt trời thôi.
    Bạn yên tâm hiện nay nhà nước đang khuyến khích sử dụng năng lượng tái tạo. Nên việc hòa lưới bạn không cần phải lo. Việc hòa lưới này có thể hòa lưới 1 pha hoặc 3 pha.

oh...bạn có thể lắp cho mình hệ thống điện mặt trời mà sau 25 năm ko cần bảo trì ko?
    Giá mình có thể trả bạn gấp đôi nhưng nếu trong 10 năm mà bạn phải bảo trì thì bạn phải miễn phí toàn bộ hệ thống cho mình .

pin cell giờ có 15k/Wp thui mà

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối