Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Tư vấn thiết kế hệ thống điện mặt trời dùng cho gia đình ở khu đô thị

Chào cả nhà,

Mình tham gia cũng lâu rùi nhưng giờ mới có dịp viết bài với mong muốn cùng mọi người thảo luận về việc thiết kế điện mặt trời dùng cho gia đình ở khu đô thị.

Mình từng làm cho cty về lĩnh vực này nên mình cũng có hiểu biết đôi chút, có gì cần chỉnh sửa mong các bạn cho ý kiến đóng góp nha! [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Ở đây mình chỉ bàn đến vấn đề đưa ra giải pháp cho khu có điện (còn khu không có điện sẽ bàn ở 1 topic khác nha các bạn):

Trường hợp 1: dùng hàng ngày
    Chi phí đầu tư cao, tính khả thi thấp vì đầu tư trung bình cho việc tiêu thụ 1.000 W tức 1KW trong 1 ngày sẽ dao động ở mức giá 35 triệu - 60 triệu tùy theo thiết bị điện sử dụng đơn giản hay phức tạp

Trường hợp 2: dùng nguồn điện mặt trời dự phòng sử dụng khi cúp điện
    Chi phí tùy thuộc vào thiết bị điện trong gia đình muốn sử dụng ra sao và thời gian bao nhiêu thì mới tính toán cụ thể được.

Mời các bạn cùng thảo luận đưa ra trường hợp sử dụng nhé.

Mình không biết ý định của bạn cụ thể là gì, nhưng hệ thống điện năng lượng mặt trời dùng cho gia đình thì có rất nhiều tiện ích. Hiện nay giá thành đã giảm rất nhiều chứ không đắt như bạn đưa ra đâu. Dùng cho gia đình sẽ giúp cho chủ nhà tiết kiệm tiền điện trên hóa đơn hàng tháng, tạo ra một nguồn năng lượng xanh, sạch và độc lập. Quan trọng hơn nữa đó chính là góp phần bảo vệ môi trường.

Mình cũng đang tìm hiểu giải pháp điện NLMT cho các hộ gia đình ở các khu đô thị mới tại Hà Nội. Đúng là đối với các trường hợp này thì chỉ sử dụng điện NLMT để dự phòng, hoặc để chạy một số thiết bị cơ bản trong nhà song song với điện của EVN. Qua tìm hiểu thì giá được đưa ra khoảng 5USD/Wp, như vậy là vẫn rất cao, trong khi bạn Phương Thế Ngọc đưa ra chỉ là 35-60 triệu. Giá này là đã bao gồm các thiết bị gì? Do hãng nào cung cấp vậy bạn?
    Mình cũng rất muốn biết ý kiến của các bạn về tính khả thi khi kinh doanh các thiết bị điện NLMT cho các hộ gia đình ở các thành phố lớn?

bạn thiết kế hệ thống điện mặt trời cho gia đình. vậy bạn đã tính toán công suất các thiết bị cân cung cấp cho nó như thế nào? ats sẽ tự động chuyển điện lưới và điện mặt tròi một cách tự động.

Chào các bạn.

Việc thiết kế hệ thống điện mặt trời phụ thuộc nhiều yếu tố chứ không đơn thuần là công suất thế nào và sử dụng trong bao lâu.

Nó phụ thuộc vào vị trí lắp đặt, chỉ số giờ nắng của vùng miền và mùa. Ngoài ra còn phụ thuộc vào sơ đồ điện của khu vực lắp đặt.

Hiện công nghệ đã thay đổi nhiều. Một hệ thống không còn lằng nhằng do có quá nhiều các modul kết nối tạo thành nữa mà đã tích hợp tất cả trong 1 đơn vị mà thôi.

Ví dụ : hệ thống điện mặt trời độc lập có dự phòng trước đây chỉ sử dụng cho nhu cầu khi mất điện. Muốn sử dụng thì phải chuyển đổi bằng tay ( cắt điện lưới ra và cho điện mặt trời sử dụng ) thì nay đã tự động hoàn toàn. Khi hệ accu tồn trữ đầy thì lập tức tự động cut off điện lưới và cho Inverter hoạt động. Khi năng lượng mặt trời và hệ accu tồn trữ không còn đủ cung cấp thì điện lưới auto turn on cấp thẳng ra tải. Lúc đó năng lượng MT sẽ secharger cho hệ tồn trữ accu. Khi Accu đầy thì lại hoạt động như nêu trên.

Còn có nhiều công nghệ rất mới nữa như nối lưới và dự phòng tích hợp trên nền tảng 1 sản phẩm( không phải là đưa 2 sản phẩm độc lập vào trong 1 vỏ thùng mà đưa 2 ứng dụng đó chạy kéo đẩy trên nền tảng 1 sản phẩm duy nhất )

Hiện những sản phẩm đó chỉ duy nhất có mặt tại VN, chưa bao giờ thấy xuất hiện trên các thị trường khác.

Các bạn hãy tìm hiểu công nghệ 2 trong 1 này nhé. Duy nhất chỉ có ở Việt Nam

Thân chào

Trần Khánh Phương
    mail : tran_phuong2201@yahoo.com

Up cho tư tưởng lớn gặp nhau. Giá điện lại chuẩn bị tăng 5% nữa rồi ae ah...Em cũng đang ý định cạch mặt nhà bác EVN ra càng xa càng tốt. Hiện tại tiền điện nhà em hàng tháng phải trả trung bình là 2 triệu! công suất tiêu thụ nhà em đo bằng ampe kềm tại nhiều thời điểm tính trung bình ra là 220(V)*5.5(A)=1.210(W/h)*24(h)*30(ngày) = 871,2 KW. Tính trung bình đơn giá điện nhà em phải trả là 2.295 VNĐ/KW tiền điện! Em muốn một hệ thống pin NLMT cung cấp công suất khỏang 1,2(KW/h) thời gian cung cấp điện trong ngày trung bình là 8h = 8*1.2=9,6(KW)*2.295(VNĐ)*30(Ngày)=660,960(VNĐ/tháng) tiền tiết kiệm điện. Vậy có bác nào rành tính giúp em số tiền cần đầu tư cho 1 hệ thống như vậy là bao nhiêu để em khấu trừ với lãi suất ngân hàng và quyết định đầu tư hay là tháo bớt thiết bị điện trong nhà ra ah. Xin chân thành cám ơn ACE

cho em hỏi mình sẽ sử dụng hệ thống NLMT được bao nhiu năm? có cần phải bảo trì gì không?

Tuổi thọ của Pin mặt trời thường là 25 năm trở lên. 5 năm đầu công suất của chúng gần đạt 100% tham số xuất xưởng; giảm đến 90% sau khoảng 12 năm sử dụng; và chỉ còn 80% sau 25 năm.
    Điều khiển nạp và Inverter có tuổi thọ thiết kế khoảng 15 năm.
    Bình Accu thì tùy loại, cái tốt được đến 20 năm, cái tồi thì 6 tháng.
    Nhưng chúng tồn tại và phục vụ được lâu hay mau còn tùy người dùng - Của bền tại người.
    Bảo trì thường xuyên nhất (1 lần/ tháng) là: Lau chùi bụi mặt kính; vật tư gồm: 01 xô 10 lít, 0.3kg giẻ lau mềm, 0.2 lit nước rửa kính, máy công cụ là loại "Ăn cơm, biết hát" - cho 1kWp.
    Lâu hơn một tí (1 lần/ 6 tháng): siết và trét mỡ cho các mối nối Accu - KT luôn chất lượng của chúng.
    Khoảng 1 năm hoặc 1.5 năm/ lần mời KTV kiểm tra chất lượng hệ thống và chỉnh lại các tham số kỹ thuật (nếu cần).
    Nếu bộ gá của bạn có thể chỉnh góc được thì cứ 3 tháng 1 lần bạn chỉnh lại góc của giàn Pin cũng là thời điểm làm công tác bảo trì cho hệ thống - một công đôi việc.

Trích dẫn Gửi bởi ctsonhcm
    Cho mình hỏi:
    1. Điện lực có cho phép nối lưới hạ thế 3P on grid hay không?
    2. Nếu như không cho phép thì giải pháp sẽ ntn?
    hiện nay thì tại nước ta chưa cho phép nối vào lưới điện quốc gia (những công trình lớn thì mình không biết, đối với hộ dân cư thì chắc là ko có đâu), vì vậy theo ý kiến của mình thì ta nên lắp đặt hệ thống solar sử dụng cho những thiết bị điện quan trọng cần thiết như đèn,... và hệ thống acqui dự trữ cho những thiết bị đó. Nếu bạn có một số vốn lớn thì có thể đầu tư cho tất cả các thiết bị, khi đó hệ thống sử dụng điện trong nhà của bạn hoàn toàn độc lập và không phải chi trả tiền cho điện quốc gia ^^

Trích dẫn Gửi bởi ctsonhcm
    Cho mình hỏi:
    1. Điện lực có cho phép nối lưới hạ thế 3P on grid hay không?
    2. Nếu như không cho phép thì giải pháp sẽ ntn?
    Nối vô tư đi bạn. khách của mình vẫn nối ầm ầm, chưa ai bị phạt cả

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối