Kết quả 1 đến 5 của 5

Năng lượng mặt trời hoà lưới cho hộ dân là như thế nào?

Mình thấy nhiều bạn chưa hiểu điện năng lượng mặt trời hoà lưới điện quốc gia như thế nào? Tại sao lại hoàn vốn nhanh hơn dùng máy phát điện năng lượng mặt trời độc lập. Mình xin có đôi lời giải đáp.
    Nguyên lý hoạt động hệ thống hòa lưới : điện năng lượng mặt trời thu được từ tấm pin ( Solar Panel) là điện 1 chiều, qua bộ hòa lưới (Inverter ), có chức năng đổi từ điện DC – AC cùng pha cùng tần số với điện lưới, sau đó hệ thống sẽ hòa chung với điện lưới quốc gia. Hệ thống này không cần dùng ắc quy.
    - Khi công suất hòa lưới bằng công suất tải thì tải tiêu thụ điện hoàn toàn từ pin mặt trời.
    - Khi công suất tải tiêu thụ lớn hơn công suất hòa lưới thì tải sẽ lấy thêm lưới bù vào. Buổi tối sẽ dùng nguyên điện lưới Nhà nước vì không có ánh nắng mặt trời. Dưới đây là sơ đồ mô phỏng

Các tấm pin sẽ được lắp trên mái nhà. Sẽ có một đồng hồ điện hai chiều được lắp thêm vào để tính toán lượng điện năng lượng mặt trời sản xuất ra từ tấm pin.Dưới đây là hình ảnh sử dụng điện năng lượng mặt trời của một gia đình tại TP Hồ Chí Minh.

Hoàn vốn như thế nào?
    Thông thường thì hoàn vốn mất 6 đến 7 năm dựa theo giá thị trường bây giờ, vì pin năng lượng mặt trời Việt Nam chưa sản xuất được nên nhập từ nước ngoài giá tiền cũng không rẻ. Nhưng hiện tại đã có dự thảo hỗ trợ 2000đ/kwh điện năng lượng mặt trời,

xem thêm tại http://tuoitre.vn/tin/kinh-te/201511...h/1001854.html.
    Như vậy thời gian hoàn vốn giảm đi rất nhiều, mà tấm pin thì bảo hành tới 10 năm.

Vốn ban đầu : Trước hết, bạn sẽ được công ty lắp đặt đăng ký với Sở Khoa học Công nghệ thành phố để được hỗ trợ 2000đ/kw, sau đó Nhà Nước sẽ lắp thêm một chiếc đồng hồ 2 chiều để tính điện mặt trời, hiện tại chỉ có TP Hồ Chí Minh là được hỗ trợ, dự kiến có thể qua năm sau là có chính sách mua điện năng lượng mặt trời trên toàn quốc, bạn nào có cần file dự thảo mình gửi cho.
    Ví dụ bạn lắp đặt 12 tấm pin năng lượng mặt trời, tương đương với 3kwh, vậy sẽ tốn tiền mua 12 tấm pin poly 250wh, mỗi tấm giá trung bình 4.250.000đ, tổng là: 12*4.250.000 = 51.000.000 đồng.
    Giá của inverter 3kw là 18.890.000 đ, tức cho là 19 triệu, vậy tổng vốn bạn bỏ ra là 51 triệu + 19 triệu là 70 triệu đồng.

Hoàn vốn và sinh lợi nhuận:Thông thường các công ty hiện nay luôn cam kết ít nhất là 4 giờ nắng trung bình để công suất tấm pin đạt tối đa, vậy với giải pháp 3kwh này mỗi ngày nó sinh ra ít nhất: 3*4 = 12 kwh/ngày. Vậy mỗi tháng bạn sẽ có: 12 * 30 = 360 ký điện. Vậy một năm bạn sẽ sản sinh ra được 360 * 12 = 4320 ký điện năng . Giá điện trung bình bây giờ là 2000đ/kw vậy bạn sẽ tiết kiệm được 4320 * 2000 = 8.640.000đ tiền điện không phải đóng cho Nhà Nước.
    Ngoài ra với dự thảo ở trên, bạn có đủ sử dụng hay dư điện năng lượng mặt trời do nhà bạn sinh ra thì cũng sẽ được hỗ trợ 2000đ/kw, tức là bạn sẽ được nhận thêm 4320 * 2000 = 8.640.000đ nữa, tổng cộng bạn lời 8.640.000 * 2=.17.280.000 đồng
    Do đó thời gian hoàn vốn là : vốn ban đầu/lợi nhuận = 70/(17,280) = 4,05 năm. Pin bảo hành 10 năm, vậy sau 4 năm bạn coi như nhận được lợi nhuận thêm ít nhất sau 6 năm nữa, tức coi như dùng điện miễn phí sau ít nhất 6 năm nữa
    Dựa vào giá cả thị trường, mình đã tính các trường hợp còn lại cho dù có hòa lưới bao nhiêu KW đi chăng nữa cũng cỡ 4 năm, hơn 4 năm. Cam kết ít nhất 4h nắng mỗi ngày ở đây đã bao gồm cả những lúc mưa, bão bù qua bù lại cho nhau vì nắng ở Sài Gòn rất nhiều. Tấm pin làm bằng kính cường lực 5 lớp, và chuyên dụng để trên mái nhà nên mưa bão sấm sét gì chịu được hết.
    Các công thức mình tính chỉ đúng khi áp dụng ở TP Hồ Chí Minh ở thời điểm hiện tại, vì dự thảo mới áp dụng cho khu vực này, nhưng chắc chắn từ đây cho đến khi có chính sách mua điện, số lượng sử dụng điện năng lượng mặt trời trên Việt Nam sẽ rất nhiều, y như người dân ở các nước phát triển như Hàn Quốc, Mỹ vậy.

Làm kỹ thuật mà tính kinh tế như vậy là buồn cười quá. Chả ai sử dụng NLMT mà không kèm Ắc-quy nữa, nếu theo mô hình này làm bao nhiêu sài bấy nhiêu thì tối về sao mà sử dụng. Tính toán một bài toán kinh tế phải đem so sánh với lãi xuất ngân hàng, xuất thu lời chấp nhận được, chỉ số tăng giá điện hằng năm....Cái này chỉ để loè thiên hạ thôi. Với giá xăng như hiện tại chạy máy diesel sẽ có lợi hơn

vậy cho mình hỏi có công thức nào cho tấm pin mặt trời sài trực tiếp không vd mình cần chạy máy bơm nước ac 2hp thì cần bao nhiêu kwp mặt trời.

Trích dẫn Gửi bởi thanhhcmus
    vậy là bạn chưa hiểu bản chất điện mặt trời rồi, thật ra tấm nlmt tạo ra điện năng nhờ ánh sáng mặt trời giống như thủy điện tạo ra điện nhờ nước, nên không phân biệt kW điện hay kw điện mặt trời, nó giống nhau hết. dùng kW chung luôn. ở đây bạn dùng con 2hp thì tốn 1.5 kW đơn giản vậy thôi.

còn vấn đề chủ thớt nói như pr sản phẩm vậy, nó phụ thuộc rất nhiều khi sử dụng thực tế nữa chứ, tính giá trị gia tăng điện hằng năm, lãi suất ngân hàng,,,... điều kiện môi trường, những phát sinh.... k thể đơn giản như vậy đc[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]
    vậy cho hỏi, nếu mình sử dụng 2000W pin có thể chạy trực tiếp củ 2HP đc ko, nếu pin 2000w thì công xuất thực của nó là bao nhiêu

Trích dẫn Gửi bởi chbinhnhung
    vậy cho hỏi, nếu mình sử dụng 2000W pin có thể chạy trực tiếp củ 2HP đc ko, nếu pin 2000w thì công xuất thực của nó là bao nhiêu
    Được nha bác, thì mình có giải thích ở trên đó, dùng chuẩn mà, ở đây 2000W có thể chạy trực tiếp củ 2Hp, công suất thực thì tùy vào đk sử dụng, sao mình biết nhưng nhà sx cũng tính toán cả rồi, tức là cũng sấp xỉ bằng 2kW chứ cũng chả thấp hơn lắm đâu.