Kết quả 1 đến 2 của 2

Nhờ trợ giúp NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI

Xin chào tất cả anh chị em!

Hiện tại mình đang có 1 accu khô 12V-70Ah và mình muốn sử dụng accu này cho việc thắp sáng các bóng đèn LED 12V - 5W hoặc 7W.. chiếu sáng hành lang, cầu thang và hiên nhà...

Xin anh chị em tính toán và trợ giúp mình :

1. Nếu sử dụng accu trện thắp sáng liên tục từ 19:00 đến 06:00 ngày hôm sau thì lượng bóng đèn LED trên thắp được tối đa bao nhiêu bóng ạ? ( Trường hợp accu đầy).

2. Nếu sử dụng pin NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI để nạp cho accu 70Ah đầy điều kiện anh sang miền Trung - Tây Nguyên thì cần loại pin có công suất bao nhiêu W thì phù hợp ạ?

3. Xin cho biết sản phẩm điều khiển nạp nào phù hợp với tấm pin mặt trời có công suất như trên ạ?

4. Xin anh chị em chỉ giúp mình cách phân biệt pin NĂNG LƯỢNG MẶT TRỜI loại Mono và Poly ạ?

Xin chân thành cảm ơn...

1/ Khi bạn sử dụng Ắc quy thì bạn chỉ dùng được 60% dung lượng nó ghi trên bình thôi, nếu bạn dùng kiệt nó sẽ rất mau hư. Vì vậy, với Ắc quy 70Ah bạn có thể dùng được 70x60%=42Ah. Tính ra công suất: 42Ahx12V= 504Wh. Thời gian bạn dùng là 11h, nên mỗi giờ tiêu thụ (hay công suất tiêu thụ của tải) là: 504/11=45.8W. Cân đối các đèn bạn sử dụng: 5 đèn 7W = 35W, và 2 đèn 5W = 10W là vừa.
    Đấy là Ắc quy mới nhé. Sau 1 năm sử dụng thì ... khó nói lắm.
    2/ Ở miền Trung - Tây nguyên có thời lượng và năng lượng bức xạ mặt trời lớn hơn các khu vực khác của Việt Nam. Bạn định lắp pin mặt trời ở chỗ nào thì phải khảo sát chỗ đó, tính "quạ" thì khoảng du di hơi bị lớn đấy; ví dụ: Đỉnh LangBiang có cường độ bức xạ 5,1kWh/ ngày; Dọc đường 14 (QL14) cũng có nhiều điểm có cường độ bức xạ đến 4.7kWh/ngày. Do vậy nếu tính ... ang áng thì bạn tính với khoảng 4kwh/ ngày là an toàn.
    Hiệu suất tấm pin thương mại thường là 15% nên 1m2 pin sẽ cho bạn: 4 x 15% = 600Wh/ ngày, sản lượng này cũng đủ bù lại công suất mà bạn đã tiêu thụ trong đêm (tính cả phần tổn hao nạp bình). Trường hợp cụ thể này, bạn nên sử dụng tấm pin có ghi Pm = 175Wp. Vm = 17.5V . Im = 10A là ổn.
    3/ Điều khiển nạp tốt nhất bạn nên chọn loại 12V/15A (12 vôn, 15 ampe), nếu được loại tự động chọn điện áp 12/24 và dòng điện lớn nhất là 20A, thì yên tâm hơn.
    4/ Nhận biết pin Mono, hay Poly bằng mắt thì, theo kinh nghiệm của tôi, Pin có các Cell bị cắt góc là Mono, còn không cắt góc là Poly.
    Nếu bạn cần số liệu bức xạ chính xác (số liệu thu thập từ 1980 đến nay) thì hãy cho tôi tọa độ bạn cần khảo sát. Tọa độ lấy bằng cái la bàn trên điện thoại di động ấy.
    Chúc bạn thành công.