Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 48
    các bạn ơi, mình muốn điều khiển 4 động cơ A B C D mở theo thứ tự 1 phút 2 phút 3 phút và tắt thì ngược lại D C B A và thời gian cũng giảm ngược lại, bạn nào biết hay có sơ đồ chỉ mình nha (chỉ sử dụng timer và contactor) . xin đa tạ các bằng hữu

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuynhna
    cái này bình thường mà, ví như nhà bạn nào đó 4 tầng chẳng hạn thì ta dùng 4 công tắc điều khiển 1 bóng được mà(nếu là mạch cầu thang thì lắp 4 bóng song song vs nhau) theo mình ngĩ thì chắc thầy của bạn muốn mắc thêm mấy cái đèn led để báo có điện hay không thôi[IMG]images/smilies/32[1].gif[/IMG]
    chuẩn. đèn báo thôi mà

Trích dẫn Gửi bởi vanhaimaster
    chuẩn. đèn báo thôi mà
    bạn nói đúng đó mạch này ngày xưa học ở trường thí nghiệm suốt rồi mà .

bây giờ mình muốn thiết kế 1 mạch với 3 công tắc (nhà 3 tầng, mỗi tầng 1 công tắc) và 2 bóng đèn. Có thể nào dùng 2 công tắc 3 cực & 1 công tắc 4 cực được k vậy cả nhà ?

Trích dẫn Gửi bởi juniorzzxz
    bây giờ mình muốn thiết kế 1 mạch với 3 công tắc (nhà 3 tầng, mỗi tầng 1 công tắc) và 2 bóng đèn. Có thể nào dùng 2 công tắc 3 cực & 1 công tắc 4 cực được k vậy cả nhà ?
    Công tắc 4 cực là ntn vậy bạn. Mình chưa thấy nó bao giờ. Hình dung cũng ra sơ đồ nhưng mà thực tế mình chưa thấy ai dùng nó trong điện cầu thang.

Trích dẫn Gửi bởi emirates
    Công tắc 4 cực là ntn vậy bạn. Mình chưa thấy nó bao giờ. Hình dung cũng ra sơ đồ nhưng mà thực tế mình chưa thấy ai dùng nó trong điện cầu thang.
    thông thường với nhà 2 tầng thì dùng công tắc 3 cực để điều khiển đèn cầu thang, nhà 3 tầng dùng công tắc 4 cực, từ 4 tầng trở lên thì dùng công tắc 4 cực thay vì sử dụng 4 công tắc 3 cực để điều khiển 2 đèn.
    Theo nguyên lí là vậy nhưng thực tế mình cũng chưa đc thấy dùng công tắc 4 cực thế nào nên mới hỏi xem mọi người đấu nối thế nào mà

đèn cầu thang dùng công tắc 2 cực cũng làm được , không nhất thiết phải là công tắc 3 cực còn công tắc 4 cực thì mình đi làm điện nước cũng chưa nhìn thấynó bao giờ.

mình cũng chưa thấy trên thực tế bao giờ, chỉ mới nhìn trên sơ đồ nguyên lí của mạch thôi, nhìn sơ đồ thì khó hình dung nguyên lí của công tắc 4 cực quá

có ai biết sơ đồ mạch 5 công tắc điều khiển 1 bóng đèn không? gửi lên cho mình xem với.

anh chị em giúp mình với... yêu cầu nhà 3 tầng lăp đèn cầu thang. ở tầng 1 ấn ct1 đèn cầu thang 1(d1) sáng. lên tầngg 2. ấn ct2 đè (d1) tắt đèn d2 cầu thang 2 sáng. và cứ như thế và tắt ngc lại từ d3 về d1
    +++---o0o---+++
    dùng plc đi bạn... s7 300 dzễ k ý mà

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối