Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Kết quả 51 đến 58 của 58
    Trích dẫn Gửi bởi buiducsy
    cac pac chửi nhau nhiều quá, các pác giỏi cả được chưa! tui vô kiếm kiến thức mà mệt quá!!!
    me too.

Trích dẫn Gửi bởi theanhktech
    Đây đúng là cách tính toán nhanh theo kinh nghiệm thực tế.

Nhưng trong thực tế nếu như dùng toàn bộ cấp 50Kvar sẽ xảy ra trường hợp cấp tụ cứ đóng vào rồi nhả ra==> contactor hỏng ==> tụ hỏng.

Do đó để tránh trường hợp trên ==> mình nên xem xét kỹ sơ đồ phụ tải và sau đó phân bố từng cấp sao cho hợp lý. VD thay vì 6 cấp 50Kvar ==> 8 cấp: 20-25-25-40-40-50-50-50.

Các bạb góp ý thêm nhé
    fg,kkjl

Ví dụ : Máy Biến Áp 3000KVA
    Dung lượng bù :
    Pđặt = 2,100.00 KW
    Qbù = Psd x Kbù
    Psd = Pđặt x Ksd
    = 2,100 x 0,8
    = 1,680 KW
    Để đưa Cos phi từ 0,7 lên 0,95 => Kbù 0.691 (tra bảng)
    Qbù = 1,680 x 0,691
    = 1160.88 KVAr
    Vậy chọn công suất bù Qbù là 1200 KVAr.

Trích dẫn Gửi bởi 11223344
    Vấn đề của bạn là bạn chưa hiểu tụ bù và tác dụng của nó thế nào!!! Bạn cũng chưa từng đọc manual guide của bộ điều khiển tụ bù cho chót thì sẽ thấy vấn đề đó thôi!!! Tôi đã nhẩm tính và cũng suy nghĩ điều đó lâu rồi!!! Hãy đọc kỹ manual guide đi! Bạn không biết về nó thì sẽ không thể giải thích được vấn đề gì đâu!!! Có những cái phải suy nghĩ dựa trên giải pháp có sẵn. Còn nếu tự chế được thì quá hay rồi!!!
    anh 11223344 có tài liệu về tụ bụ không, share cho em với. Mới nhảy vào mảng điện, đang tìm hiểu
    +++---o0o---+++
    Trích dẫn Gửi bởi ab2011
    Nói về vấn đề này bạn nên đọc tài liệu. Hãy cho mình email mình gửi cho. Mình làm bên trung tâm đào tạo VPT: vpt.edu.vn, nên cũng có nhiều tài liệu hay.
    bác VTP cho em xin với, sonthach1309@yahoo.com, đang kiếm tài liệu đọc

Chào Bạn!
    Để tính chính xác công suất tụ bù cho tòa nhà thì bạn cần nắm các thông tin sau:
    hệ số công suất của hệ thống trước bù là bao nhiêu Cos1 (Ví dụ cos1 = 0.8)
    hệ số công suất điện lực yêu cầu là bao nhiêu Cos2 (
    Ví dụ cos2 = 0.95)

cos1 = 0.8 => tg1

cos2 = 0.95 => tg2QBU = Ptt ( tg1 - tg2 )KVAr
    Ptt là công suất tính toán của hệ thống.

Phụ tải phát triển theo thơi gian, cái đầu tiên để tính toán bù là dựa vào công suất của máy biến Áp , tính cosf trùng bình của phụ tải , rồi tính cosf cần bù . Sau đó chọn phương pháp bù .

thực ra thì 2 cách thì cách nào cũng đúng cả :
    - cách 1 : theo kinh nghiệm : Qb= 35-40% x Stt (tính nhanh)
    - cách 2 : theo sách vở : Qb=(tag phi 1-tag phi 2) x Ptt

Trích dẫn Gửi bởi 11223344
    Bạn nên tìm các tài liệu về điều khiển tụ bù, đọc cho thật kỹ rồi phát biểu! Tôi thấy hình như bạn chưa hiểu về thiết bị điều khiển tụ bù cho lắm!!! Đọc kỹ đi nhé!!!
    cảm ơn bạn 11223344 về những kinh nghiệm rất có giá trị của bạn trên topic này. nhưng sau khi đọc xong hết những góp ý của bạn trên diễn đàn tôi thấy bạn đặt chủ nghĩa cá nhân cũng như cái tôi của bạn lên cao quá. nó làm tôi ức chế nên mới phải commen lại thế này. tôi cũng là người hay đi tìm hiểu và học hỏi những kinh nghiệm từ người khác cóp nhặt lại thành kinh nghiệm của mnihf thôi.tôi cũng tiếp xúc nhiều thành phần trong xã hội, có những người họ rất giỏi nhưng cũng rất điềm đạm thường họ lại là người có chức có quyền rồi.họ hiểu quãng đường họ đi gian truân như thế nào nên họ sẵn sàng cống hiến và hướng dẫn lại những người đi sau không mắc phải những sai lầm như họ và họ mong người ta có thể đi nhanh hơn và tiến xa hơn họ.đó người ta mới gọi là kinh nghiệm để đời bạn à. còn có những người thì ngược lại, tôi không muốn nói lại ở đây vì tôi không muốn gây tranh cãi bất hòa.
    tôi chỉ hy vọng rằng bạn có thể hiểu và cùng chia sẻ dẫn dắt những người đi sau như tôi có thể học hỏi một cách nhanh nhất và tiếp tục nghiên cứu những cái khác cao hơn chứ không phải muôn đời đi mò mẫm học lại cái mà người khác đã quá nhuần nhuyễn.
    Trân trọng cảm ơn bạn 11223344 !
    và mong bạn bỏ quá cho nếu có điều j khiếm nhã với bạn.

Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456