Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 58
    Trích dẫn Gửi bởi 11223344
    Đóng mở tụ bù là cả một vấn đề lớn!!!! Nếu bạn học tụ điện rồi thì đã thấy tính chất trữ điện tích của tụ. Vấn đề cơ bản này ai cũng biết cả nhưng khi đưa vào mạch thì nghĩ rất chung chung. Nếu bạn đã đọc một manual guide của APFC rồi thì họ cũng đề cập vấn đề này rất rõ. Khi tụ đã đóng vào rồi nhả ra lại thì phải làm cách nào cho tụ xả hết điện tích. Để xả hết thì người ta dùng phương pháp mắc điện trở xả khi tụ được nhả ra khỏi mạch hoặc dùng 3 điện trở mắc giữa 3 cực của tụ bù với nhau. Từ điện trở và tụ sẽ có một thời hằng. Như vậy để có chu kỳ đóng tụ lại thì rõ ràng chu kỳ đó phải lớn gấp đôi thời hằng. Vấn đề này giải quyết không dễ dàng đâu vì tải điện là dùng bất thường. Nếu bạn đọc manual guide sẽ thấy người ta giải quyết bằng cách đóng vòng tròn. Điều này sẽ giúp cho chu kỳ đóng lại được tốt hơn. Còn một vấn đề nữa là giảm thời hằng xả. Với điện trở nếu bạn chọn giá trị nhỏ để giảm thời hằng thì trở mau cháy và mạch xả mất tác dụng. Do đó cách làm cho bước bù đóng nhỏ đi!!! Cách này nên được dùng. Do đó hãn hữu lắm thì dùng bước 50kVAr. Còn thì nên dùng các bước từ 20-35kVAr thì tốt hơn. Hiện APFC có loại 12 bước và 14 bước. Nếu dùng chủng loại này thì rõ ràng bạn sẽ giải quyết vấn đề nạp xả tốt cho tụ, mạch điện sẽ vận hành an toàn hơn!!! Cái gì cũng phải chịu khó đọc cho kỹ bạn ạ!!! Nếu không thì sẽ có nhiều sự cố hay để xem đó!!! He eh!!!
    Cảm ơn bác....nhưng cái vụ C, R_xả, t_nạp, t_xả của tụ thì sách vở nói nhiều rồi bác...bác chỉ nói chung chung quá...chắc pác chưa hiểu hết ý của em ==> em muốn biết mình nên cài bao nhiêu second cho một cấp tụ là phù hợp? Trên thị trường em toàn thấy tụ 20-25-30-40-50Kvar....Với lại em thấy đa số gặp các bác bên xây lắp điện làm tủ bù 6 cấp, 5 cấp, 4 cấp hay 8 cấp đều là 50Kvar/step.
    Bác nghiên cứu giúp em nhé....Thanks

Trích dẫn Gửi bởi epcos
    Cảm ơn bác....nhưng cái vụ C, R_xả, t_nạp, t_xả của tụ thì sách vở nói nhiều rồi bác...bác chỉ nói chung chung quá...chắc pác chưa hiểu hết ý của em ==> em muốn biết mình nên cài bao nhiêu second cho một cấp tụ là phù hợp? Trên thị trường em toàn thấy tụ 20-25-30-40-50Kvar....Với lại em thấy đa số gặp các bác bên xây lắp điện làm tủ bù 6 cấp, 5 cấp, 4 cấp hay 8 cấp đều là 50Kvar/step.
    Bác nghiên cứu giúp em nhé....Thanks
    Bạn tự nghiên cứu lấy thôi!!! Có nhiều vấn đề liên quan hay trong cái này!!! Phải trải qua mới biết được!!! Còn nghe lời người khác thì quên hết đó!!!! He ehe!!!!

Bạn tự nghiên cứu lấy thôi!!! Có nhiều vấn đề liên quan hay trong cái này!!! Phải trải qua mới biết được!!! Còn nghe lời người khác thì quên hết đó!!!! He ehe!!!!
    Thánk kiu.....đọc các bài bác 11223344 pót ==> chỉ thấy bác nói mà không đưa ra giải pháp....buồn thật..[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]..lỡ chỉ giáo thì chỉ giáo chi tiết cho em và các bạn học tập mà bác nói lấp lửng quá....làm em cũng lửng lấp theo rồi nè...kỳ này set thời gian sai nổ tụ là em bị Sếp trừ lương đó.....Có pác nào giúp giùm em nhé.....hic hic

Trích dẫn Gửi bởi epcos
    Thánk kiu.....đọc các bài bác 11223344 pót ==> chỉ thấy bác nói mà không đưa ra giải pháp....buồn thật..[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]..lỡ chỉ giáo thì chỉ giáo chi tiết cho em và các bạn học tập mà bác nói lấp lửng quá....làm em cũng lửng lấp theo rồi nè...kỳ này set thời gian sai nổ tụ là em bị Sếp trừ lương đó.....Có pác nào giúp giùm em nhé.....hic hic
    Giải pháp mấy cái APFC nó nói quá rõ trong sản phẩm rồi!!! Cái chính là đọc và sử dụng nó thôi bạn ạ! Tôi nói với bạn như thế cũng nhiều rồi!!! Còn cái tụ của bạn bị nổ thì còn do chất lượng nữa!!! Còn về đóng tụ điện để bù thì tôi nghĩ là hoàn toàn do chỉnh sai chế độ của các APFC thôi!!! Đọc kỹ là hiểu và làm được rồi!!!
    Đọc thêm http://www.scribd.com/doc/21629837/A...hooting-Manual cho thêm mạnh mẽ nhé!!!

Giải pháp mấy cái APFC nó nói quá rõ trong sản phẩm rồi!!! Cái chính là đọc và sử dụng nó thôi bạn ạ! Tôi nói với bạn như thế cũng nhiều rồi!!! Còn cái tụ của bạn bị nổ thì còn do chất lượng nữa!!! Còn về đóng tụ điện để bù thì tôi nghĩ là hoàn toàn do chỉnh sai chế độ của các APFC thôi!!! Đọc kỹ là hiểu và làm được rồi!!!
    Đọc thêm http://www.scribd.com/doc/21629837/A...hooting-Manual cho thêm mạnh mẽ nhé!!!
    OK. Thanks tài liệu của pác nhé....vậy mới là hướng dẫn tận tình. Nhưng sản phẩm trong tài liệu có hàng tại VN ko bác...để em đề xuất Sếp mua đúng loại của bác luôn...theo đó mà set cho chuẩn.[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi epcos
    OK. Thanks tài liệu của pác nhé....vậy mới là hướng dẫn tận tình. Nhưng sản phẩm trong tài liệu có hàng tại VN ko bác...để em đề xuất Sếp mua đúng loại của bác luôn...theo đó mà set cho chuẩn.[IMG]images/smilies/khi86b.gif[/IMG]
    Đọc hướng dẫn thôi!!!! Còn thì loại nào cũng thế cả thôi!!! Tớ làm tụ dổm như Ducati cũng bị xịt khói với thời hạn 2 năm/1 lần!!!
    Hết bảo hành là hết chuyện!!! He eh!!!

Đọc hướng dẫn thôi!!!! Còn thì loại nào cũng thế cả thôi!!! Tớ làm tụ dổm như Ducati cũng bị xịt khói với thời hạn 2 năm/1 lần!!!
    Hết bảo hành là hết chuyện!!! He eh!!!
    Tụ Ducati nổi tiếng cũng phải mười mấy năm nay mà dổm gì hả pác...bên em xài nó trước đây nhiều lắm à....nhưng kỳ rùi không có hàng nên phải mua loại khác pác ơi....Pác làm tủ bảng hay XL Điện thế? nếu có dịp bác cho thông tin hợp tác. Thanks

Trích dẫn Gửi bởi epcos
    Tụ Ducati nổi tiếng cũng phải mười mấy năm nay mà dổm gì hả pác...bên em xài nó trước đây nhiều lắm à....nhưng kỳ rùi không có hàng nên phải mua loại khác pác ơi....Pác làm tủ bảng hay XL Điện thế? nếu có dịp bác cho thông tin hợp tác. Thanks
    Tớ làm đủ nghề để kiếm ăn!!! Mấy cái tụ dổm tớ dùng cũng nhiều rồi!!! Nói chung là để nó bốc xú khí, phù tụ phải có nguyên nhân kinh khiếp!!! Chứ có tính sai một tí, thì thiết bị khác cháy thôi!!! Chứ tụ thì cỡ 2 năm mới bị báo động đỏ!!! he eh!!!

Nếu nói tói bù công suất cho lười 500kv thì hay lắm đó

Trích dẫn Gửi bởi chandoi
    cái mà bạn ấy nói đó là kinh nghiệm thực tế trong việc chọn bù,mình thấy không bậy chổ nào cả,bác nói rõ thử ý kiến của bác xem
    Theo bạn MYNAMEK thì bạn ấy cho phép bù đến 1/2 công suất của MBA không biết bạn ấy lấy công thức ở đâu ra. Theo "một số" tài liệu mình đọc được thì chỉ nên bù đến 0.28-0.3 công suất của MBA. Con số 0.28-0.3 là từ đây ra nè:
    VD: Với một MBA 650 KVA, tải có hệ số cos phi trung bình tương đương là 0.8. Nếu muốn cải thiện cos phi' lên 0.93 (Cũng chỉ nên bù tới mức này thôi) thì Qbu=?
    cos phi=0.8 -> tg =0.75
    cos phi'=0.93 -> tg'=0.4
    Qbu= (tg - tg'). cos phi. S
    =[(0.75-0.4)0.8 ] . 630 = 176 KVA
    <=>[ 0.28 ] . S
    Bù quá cao có thể làm nổ MBA đó các bác.

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối