Kết quả 1 đến 7 của 7

Trợ giúp: Tiếp địa chung cho hệ thống chống sét, tiếp địa an toàn và hệ thống điện nhẹ

Hiện em đang làm một công trình (k liên quan gì đến trung thế và cao thế), phương án thiết kế của em là nối tiếp địa chung của ht điện nhẹ, tiếp địa an toàn và ht chống sét thành một bãi tiếp địa chung (gồm [IMG]images/smilies/yoyo66.gif[/IMG]20 cọc 2.4m), điện trở yêu cầu của em là <=1 OHM. Vì giá trí yêu cầu điện trở nhỏ nhất là 1 Ohm (theo yêu cầu của tiếp địa điện nhẹ). Chủ đầu tư và thẩm tra ok. Nhưng e vẫn băn khoăn, tự vấn. Nhờ các bác trợ giúp cho xem cách làm của em như vậy có ổn không? Có cần phải tách ra làm 3 hệ thống tiếp địa riêng biệt không ạ? Rất chi là đắn đo vì sợ sau này có sự cố xảy ra thì...nhục lắm... Hic.

Theo mình thì nên tách riêng :
    - Tiếp địa cho hệ thống chống sét R<10 Ohm
    - Tiếp địa cho hệ thống Điện và điện nhẹ R<1 Ohm.

Trích dẫn Gửi bởi mrson6789
    Theo mình thì nên tách riêng :
    - Tiếp địa cho hệ thống chống sét R<10 Ohm
    - Tiếp địa cho hệ thống Điện và điện nhẹ R<1 Ohm.
    Cũng hợp lý bác ạ. Có điều nào quy định 3 cái phải riêng rẽ hoàn toàn, hoặc là cái nào có thể kết hợp với cái nào được ko bác?!

Trích dẫn Gửi bởi blackdragon
    Cũng hợp lý bác ạ. Có điều nào quy định 3 cái phải riêng rẽ hoàn toàn, hoặc là cái nào có thể kết hợp với cái nào được ko bác?!
    Chỉ có thể kết hợp tiếp địa của hệ thống điện và điện nhẹ thôi bác.
    Còn tiếp địa cho hệ thống chống sét thì phải làm riêng, không thể kết hợp nó vào chung với 2 hệ kia được.

20 cọc 2.4m thì không đạt 1 ohm đâu bạn.

Đối với khu vực đất khô thì việc tiếp địa đạt 1 Ohm ko phải chuyện đơn giản đâu.

Trích dẫn Gửi bởi blackdragon
    Ba hệ thống đó có chức năng khác nhau , bản chất vật lý của ba cái khác nhau ; dẫn đến sẽ có ba tài liệu tiêu chuẩn khác nhau ; và hiện nay nếu bạn đọc kỹ tiêu chuẩn sẽ thấy khá là mâu thuẫn, nối chung hay không được nối chung, mỗi cái thực hiện ra sao cũng rất rối rắm.... Tốt nhất là mỗi cái có một hệ nối đất riêng theo giá trị điện trở nối đất yêu cầu trong tiêu chuẩn.