Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 29 của 29
    theo như mình biết và từng làm thì bạn nên tính tải của từng tầng và chia cho điều mỗi tầng với pha tương ứng là được. ví dụ như pha A chịu tải 50A thì phaB cũng phải nhiêu đó hoặc nhiều hoặc ít hơn khoảng 5A là được, pha C cũng vậy. nếu lý tưởng 3 pha bằng nhau thì càng tốt. chỉ có thế thôi, nếu bị lệch pha trường hợp MCCB 3 pha thì có thể bạn phải đi bật lại MCCB hơi bị nhiều lần đó.chúc bạn thành công, đây là ý kiến của mình nếu có gì thiếu sót mong anh em góp ý nhé

thực ra là phải vào thực tế mới khó. nói thì nói vậy chứ đến lúc đi vào công trình khó khăn lắm. thường cực kì khó chia pha lí tưởng . nên có 1 biện pháp đó là pha nào mà thiếu nhiều mình cho thêm 1 tủ điện dự phòng

các bác cho em hỏi: bây h e có 1 cái nhà 3 tầng, mỗi tầng có công suất gần giống nhau là 12kW mà dùng điện 3 pha thì e có nên chia mỗi tầng 1 pha không hay đưa 3 pha về cả 3 tầng rồi chia các tải 1 pha trong từng tầng 1?
    nếu chia mỗi pha 1 tầng thì nhà 2 với 4 tầng giải quyết thế nào?
    nếu chia 3 pha về mỗi tầng thì phân tải thế nào cho hợp lý khi mỗi tầng có 4 điều hoà, 2 bình nóng lạnh là có công suất cao nhất nhưng lại thường không cùng hoạt động, nếu phân điều hoà 1 pha, bình nóng lạnh 1 pha thì khi sử dụng có sợ thường xuyên bị mất cân bằng pha?
    mong mọi người chỉ giáo

Trước tiên bạn phải biết được tổng công xuất phụ tải sử dụng trong tòa nhà là bao nhiêu.
    2.bạn phải chia phụ tải ra cho đều các pha,theo tớ thì nên tách riêng các phụ tải công suất từ to đến bé để phân bổ đều trên các pha cho phù hợp.
    3.quá trình sử dụng bạn phải cập nhật xem các vị trí tầng có thiet bị sử dụng thường xuyên hay thỉnh thoảng để phân bố lại cho phù hợp.
    4.bạn phải sử dụng đến đòng hồ ampe kìm để đo dòng sử dụng của các pha sau khi phân tải để điều chỉnh cho phù hợp

Trích dẫn Gửi bởi abcxyz1789
    các bác cho em hỏi: bây h e có 1 cái nhà 3 tầng, mỗi tầng có công suất gần giống nhau là 12kW mà dùng điện 3 pha thì e có nên chia mỗi tầng 1 pha không hay đưa 3 pha về cả 3 tầng rồi chia các tải 1 pha trong từng tầng 1?
    nếu chia 3 pha về mỗi tầng thì phân tải thế nào cho hợp lý khi mỗi tầng có 4 điều hoà, 2 bình nóng lạnh là có công suất cao nhất nhưng lại thường không cùng hoạt động, nếu phân điều hoà 1 pha, bình nóng lạnh 1 pha thì khi sử dụng có sợ thường xuyên bị mất cân bằng pha?
    mong mọi người chỉ giáo
    Những nhà nhỏ thì cũng có thể bố trí mỗi tầng hai pha thôi, sau đó thì bố trí đảo pha các tầng để cân đều cho ba pha.

Trích dẫn Gửi bởi abcxyz1789
    mong mọi người chỉ giáo
    mình đi làm công trình nhiều năm mình cũng chia sẽ một ít với bác , về vấn đề chia pha theo mình bác nên đưa 3pha lên tất cả các lầu là tốt nhất , vấn đề chia pha này cũng hơi phước tạp một chút , có hai cách kéo tải trong nhà ko có điều kiện thì mình phải cầu pha tất là lầu 1 mình sẽ cầu pha lên lầu hai ( nhưng tiếc diện dây phải tính tổng cả tòa nhà nha bác ) và lầu 2 ...lầu 3, còn có điều kiện thì kéo riêng tần từng về một tủ tổng cách này hơi tốn kém nhưng rất hiểu quả , còn chia tải thỉ mình chia sẽ theo cách của mình nha nếu nhà có 3 máy lạnh thì chia 3 mấy cho 3pha còn về chiếu sáng và dộng lực bạn cũng làm như vậy , mình chỉ nói ngắn gọn vậy thôi chứ nếu má nói ra hết ko biết chừng nào mới song , công việu còn tùy thuộc vào thực tế nửa ko thể tính bằng miện được,

Trích dẫn Gửi bởi MYTRAN
    mình đi làm công trình nhiều năm mình cũng chia sẽ một ít với bác , về vấn đề chia pha theo mình bác nên đưa 3pha lên tất cả các lầu là tốt nhất , vấn đề chia pha này cũng hơi phước tạp một chút , có hai cách kéo tải trong nhà ko có điều kiện thì mình phải cầu pha tất là lầu 1 mình sẽ cầu pha lên lầu hai ( nhưng tiếc diện dây phải tính tổng cả tòa nhà nha bác ) và lầu 2 ...lầu 3, còn có điều kiện thì kéo riêng tần từng về một tủ tổng cách này hơi tốn kém nhưng rất hiểu quả , còn chia tải thỉ mình chia sẽ theo cách của mình nha nếu nhà có 3 máy lạnh thì chia 3 mấy cho 3pha còn về chiếu sáng và dộng lực bạn cũng làm như vậy , mình chỉ nói ngắn gọn vậy thôi chứ nếu má nói ra hết ko biết chừng nào mới song , công việu còn tùy thuộc vào thực tế nửa ko thể tính bằng miện được,
    Mình có ý kiến thế này không biết đúng hay sai? có được hay không?.
    - Mỗi tầng 1 pha, dễ thi công, dễ bảo trì sửa chữa.
    - MCB tổng 3 pha chọn theo dòng điện của tầng có công suất lớn nhất.
    - Lỡ chỉ có 1 tầng sử dụng điện - có nghĩa là khi đó lệch pha - thì đồng hồ điện vẫn quay bình thường. [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

Cho mình hỏi nhà mình nuôi tôm thẻ có 4 cái môtơ 2kg5 sài điện 1 pha cứ hoạt động 1 giờ nghĩ 2 giờ còn ban đêm từ 19 giờ hoạt động tới 6 giờ sáng cùng với 10 bóng đèn 4 u ,chiều dài từ công tơ điện trong nhà ra đến ao khoảng 100 m còn trong nhà có tu lạnh tivi đầu đĩa và môtơ bơm nước 1kg5 ...vv..., mình vừa đăng ký điện 3 pha 4 day mình phải chia pha như thế nào không bị lệt pha chỉ giúp mình với. Mình tính đưa 2 pha ra 4 cái môtơ còn 1 pha cho nhà có được không .

Trích dẫn Gửi bởi maquangphuc
    Cho mình hỏi nhà mình nuôi tôm thẻ có 4 cái môtơ 2kg5 sài điện 1 pha cứ hoạt động 1 giờ nghĩ 2 giờ còn ban đêm từ 19 giờ hoạt động tới 6 giờ sáng cùng với 10 bóng đèn 4 u ,chiều dài từ công tơ điện trong nhà ra đến ao khoảng 100 m còn trong nhà có tu lạnh tivi đầu đĩa và môtơ bơm nước 1kg5 ...vv..., mình vừa đăng ký điện 3 pha 4 day mình phải chia pha như thế nào không bị lệt pha chỉ giúp mình với. Mình tính đưa 2 pha ra 4 cái môtơ còn 1 pha cho nhà có được không .
    tính thế thì vẫn lệch pha, bạn kéo cho mô tơ 1 đường 3 pha, và nhà 1 đường 3 pha rồi chia pha như vậy sẽ cân hơn, "ban đêm từ 19 giờ hoạt động tới 6 giờ sáng cùng với 10 bóng đèn 4 u" như thế này thì vào buổi đêm từ 10h đến 6h sáng thì motor và đèn ở ngoài hoạt động suất mà trong nhà chỉ có tủ lạnh +điều hòa là sài thôi như thế hơi bị lệch nếu động cơ bạn lớn thì lệch nhiều đấy,
    không thì kéo 1 đưởng 3 pha ra chỗ động cơ, mỗi 1 động cơ đấu vào 1 pha, 1 động cơ còn lại đấu pha A, 10 bóng đèn đấu pha B, điện nhà đấu pha c, như vậy thì hoạt động sẽ cân hơn.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123