Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 56

Mỗi Tháng một bản vẽ M&E tham khảo

Hihihi các bạn [IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG], đây là một công trình nhà phố 4 lầu, được thiết kế và trang bị hệ thống M&E đầy đủ và cao cấp... Mình chia sẻ cho các bạn nào muốn tham khảo để thiết kế và thi công.
    và còn rất nhiều công trình đang chờ các tham khảo đó..[IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

http://www.4shared.com/photo/MAalOnZu/PHAN_DHKK.html
    http://www.4shared.com/photo/VFSWPKmf/PHAN_DIEN.html
    http://www.4shared.com/photo/VT4STRl2/PHAN_NUOC.html

phần lựa chọn thiết bị đóng cắt hình như bác chọn hơi sát thì phải, nếu mắc thêm phần dự phòng nữa sẽ ko đảm bảo đâu. ổ cắm có nhất thiết phải dùng RCBO không?

"phần lựa chọn thiết bị đóng cắt hình như bác chọn hơi sát thì phải, nếu mắc thêm phần dự phòng nữa sẽ ko đảm bảo đâu. ổ cắm có nhất thiết phải dùng RCBO không? " (combui_viahe).
    Chọn thiết bị đóng cắt như vậy là hợp lý rồi bác combui_viahe ạ, bác thử nhìn vô bản vẽ và nghĩ xem còn gì mà dự phòng nữa ???hehe...,vậy là ok rồi. Còn chọn RCBO chẳng qua là 1 ELCB + 1 MCB thôi, cũng được, lại tiện nữa chỉ dùng có 1 cái.

chuyện dùng RCBO là đúng nhưng cung cần phải xem xét lại kiến thức của người sử dụng nha bạn tại thực tế mình thấy nó nhảy hoài ah. Nếu người sử dụng ko biết sẽ rất rất mệt cho việc bảo trì đó

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe
    các ở cắm là thiết bị thường xuyên sử dụng quá tải, nên việc chọn như thế là ko hợp lý, mà ở đây lại là nguồn 1 pha chứ ko phải 3 pha, em đảm bảo với tải như thế thì khó có điện lực nào chịu cấp cho bác.

thông thường đối với những nhà như thế này thường mắc RCBO ngay tại nguồn chính thôi, với hộ gia đình thì dòng rò có thể là 15mA, 20mA, hoặc 30mA.
    mắc nhử thế này thì sang quá
    nếu e nói như vậy, RCBO lắp đầu nguồn thì khi bị sự cố gì là cả nhà cúp điện hết, còn như trong bản vẽ thiết kế, người thiết kế đã chọn giải pháp tối ưu nhất là khi nhánh nào có sự cố thì CB nhảy nhánh đó, các nhánh khác ko ảnh hưởng. Nói túm lại là bản vẽ thiết kế này nói chung là thiết kế tốt, dành cho các bạn mới vào nghề hoặc trong nghề tham khảo.[IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

nhà máy em bất kỳ 1 ổ cắm nào, tịa xưởng nhé, cũng đều dùng 1 MCCB + 1 BCD. BCD: chống giật 30 mA. cái này tùy ký hiệu từng hãng.

Trích dẫn Gửi bởi hoainamdf
    "phần lựa chọn thiết bị đóng cắt hình như bác chọn hơi sát thì phải, nếu mắc thêm phần dự phòng nữa sẽ ko đảm bảo đâu. ổ cắm có nhất thiết phải dùng RCBO không? " (combui_viahe).
    Chọn thiết bị đóng cắt như vậy là hợp lý rồi bác combui_viahe ạ, bác thử nhìn vô bản vẽ và nghĩ xem còn gì mà dự phòng nữa ???hehe...,vậy là ok rồi. Còn chọn RCBO chẳng qua là 1 ELCB + 1 MCB thôi, cũng được, lại tiện nữa chỉ dùng có 1 cái.
    Theo mình tìm hiểu thì ELCB = 01 MCB có tích hợp cảm biến dòng rò, bảo vệ quá tải quá dòng, ngắn mạch. => đắt hơn RCBO. Thanks

Đây cũng là một tài liệu tốt để tham khảo cho những người mới vào nghề. )
    [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

[QUOTE=BaoM&E;36111]Hihihi các bạn [IMG]images/smilies/th_yoyo1.gif[/IMG], đây là một công trình nhà phố 4 lầu, được thiết kế và trang bị hệ thống M&E đầy đủ và cao cấp... Mình chia sẻ cho các bạn nào muốn tham khảo để thiết kế và thi công.
    và còn rất nhiều công trình đang chờ các tham khảo đó..[IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

Sao mình dow về không được vậy bạn ?

Có ai có tài liệu về thiết kế trướng học ko cho mình xin với?

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối