Kết quả 1 đến 7 của 7

Lắp đặt máy biến áp trong tầng hầm công trình (help me...)

Chào các bạn. Mình đang làm thiết kế thi công phần đường dây cáp ngầm và trạm biến áp cho một công trình cao tầng. trong đó chủ đầu tư yêu cầu thiết kế lắp đặt TBA trong tầng hầm của công trình. Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chỉ giáo giúp mình vấn đề này với:
    - Máy biến áp lắp trong tầng hầm dùng loại MBA dầu hay MBA khô? Tiêu chuẩn lắp đặt ntn?
    - Tiêu chuẩn PCCC nào cho phép lắp MBA trong tầng hầm?
    (Mình được biết ở Tp HCM đã có rất nhiều công trình tương tự, nhưng mình vẫn thắc mắc về vụ tiêu chuẩn PCCC)

Thanks LuanCSCEC nhé. Mình đang làm ở khu vực Tây Nguyên. Qua các diễn đàn mình cũng được biết là ở TPHCM có nhiều ctrình lách luật để lắp MBA dầu trong tầng hầm để tiết kiệm chi phí đầu tư đấy. Nen mình muốn tìm hiểu xem các bác ở trong đấy làm như thế nào để qua mặt được các quy trình or quy phạm đấy.
    LuanCSCEC ở TpHCM là ở đơn vị nào vậy? Hiện nay mình đang có một mối ctrình ở Sóc Trăng nhưng chưa tìm được đơn vị thích hợp để cộng tác. Nếu bạn cảm thấy tiện thì liên lạc với nhau nhé.
    Email: ducviethl@yahoo.com.vn

em đồng ý với bác luuhieu. thế nhưng máy biến áp khô giá mắc gấp 3 lần máy biến áp dầu, vì vậy, đối với các nơi thiếu về mặt kinh tế, hoặc công trình nhỏ người ta vẫn sử dụng máy biến áp dầu, được đặt cao trên bệ 0.6 mét. nó sẽ ko đặt trong hầm mà được đặt trong phòng thoáng để giải nhiệt

Theo QPTBĐ năm 2007 (tập tba) thì + - 1 m so với mặt đất thì fải dùng mba khô, lách luật chỉ có thể là đem ra ngoài thôi.

vụ PCCC: tiêu chuẩn việt nam tcvn 6160 : 1996
    mục 7.3
    các bác tham khảo

Theo thông tin như các bác thì MBA khô mới được dùng trong hầm, nhưng thực tế có một số công trình nói là có thể xin được giấy phép cho loại dầu Silicon mà không phải dùng MBA khô.

Theo giá chào của ABB cho loại Silicon, giá không rẻ hơn MBA khô dùng nhôm nhiều ( chỉ trên dưới 10%. Tại sao bà con không dùng luôn loại khô ( Nhôm) chỉ đắt hơn tí chút so với Silicon mà khỏi sợ quy định thay đồi này nọ. Vì nếu theo như các bác chủ đầu tư kia nói, xin giấy phép cho từng công trình dùng Silicon, đến khi bác khác làm lãnh đạo không đồng ý lại phải thay??? hay giấy phép có giá trị vĩnh viễn???

Hiện tại theo tôi biết chưa có tiêu chuẩn của Điện lực cho MBA khô, mà lắp cái nào cũng phải xin phép cái đó, trên cơ sở chuẩn IEC có rồi, chứ chẳng lẽ khi có IEC mà xin hòa mạng VN lại không cho.

Trích dẫn Gửi bởi Son Nguyen
    Theo thông tin như các bác thì MBA khô mới được dùng trong hầm, nhưng thực tế có một số công trình nói là có thể xin được giấy phép cho loại dầu Silicon mà không phải dùng MBA khô.

Theo giá chào của ABB cho loại Silicon, giá không rẻ hơn MBA khô dùng nhôm nhiều ( chỉ trên dưới 10%. Tại sao bà con không dùng luôn loại khô ( Nhôm) chỉ đắt hơn tí chút so với Silicon mà khỏi sợ quy định thay đồi này nọ. Vì nếu theo như các bác chủ đầu tư kia nói, xin giấy phép cho từng công trình dùng Silicon, đến khi bác khác làm lãnh đạo không đồng ý lại phải thay??? hay giấy phép có giá trị vĩnh viễn???

Hiện tại theo tôi biết chưa có tiêu chuẩn của Điện lực cho MBA khô, mà lắp cái nào cũng phải xin phép cái đó, trên cơ sở chuẩn IEC có rồi, chứ chẳng lẽ khi có IEC mà xin hòa mạng VN lại không cho.
    Bạn đang ở VN mà bạn, đố bạn thêm là phải xin phép để làm gì???? hà hà hà