Kết quả 1 đến 4 của 4

Xin trợ giúp về động cơ cổ góp của quạt bàn.

Tôi có 1 chiếc quạt bàn xưa cũ trên nhãn nó ghi thế này:

Hình động cơ và cuộn dây:

(Loại này chạy chổi than, Roto có cổ góp)

Căn cứ vào nhãn mác như vậy tôi cho nó hoạt động với điện 110 Volt AC, thì em nó quay rất lờ đờ, tôi sử dụng Variac cho chạy với 300 Volt thì thấy tốc độ tăng lên đáng kể nhưng phán đoán bằng kinh nghiệm thấy mới đạt đến khoảng 70% tốc độ thiết kế, tuy nhiên không dám chạy lâu ở 300v, vì sợ em nó cháy mất.
    Qua cảm quan thì các cuộn dây còn zin không bị quấn lại, đo các cuộn có trị số ôm như nhau, cả phần dây ở Stato và Roto đều vậy nên loại trừ chuyện chập hoặc om dây.
    Tôi lại thử cho em nó chạy với điện 110 Volt DC thì em nó chạy rất tít, tốc độ khoảng trên 1300 vòng/phút tôi cho chạy 2 tiếng đồng hồ em nó chỉ ấm chứ không nóng, phần cổ góp và chổi than tia lửa rất nhỏ.
    Các bác xem Clip ở đây:
    https://www.youtube.com/watch?v=keKiirrtiyg
    Như vậy có phải là em quạt này được thiết kế để chạy với điện DC không các bác nhỉ, nếu đúng thì cũng thấy vô lý vì chả đâu có điện lưới là DC cả thì chiếc quạt này sản xuất cho ai dùng đây.
    Thêm nữa.
    Tôi cũng có 1 em quạt có tem nhãn thế này:

nó có phần động cơ rất giống em ở trên:

Cách đấu nối tương tự nhau nhưng em này chạy 110 Volt AC thì lại ngon lành.
    Qua đây tôi nhờ các bác giải thích giúp sao 2 chiếc quạt rất giống nhau về cấu tạo động cơ nhưng lại sử dụng với nguồn điện khác nhau như vậy, có phải em em quạt nêu phần đầu bài viết bị bệnh gì chăng, nếu nghi ngờ em nó bị bệnh thì cách kiểm tra thế nào các bác nhỉ và cách khắc phục sửa chữa ra sao...
    Rất, Rất mong các chuyên gia giúp đỡ, xin cảm ơn.

Đo điện trở cuộn dây hai cái xem có giống nhau không? Nghi ngờ cái trên bị quấn lại rồi. Nhiều khi người ta quấn sang 220v luôn.

Bác đo thử dòng khi chạy khoảng 1.3A (110v) là OK, tốc độ quay quạt này 1200r/min

Tôi đã đo điện trở cuộn dây của 2 chiếc trên nó không giống nhau bác à, điều đó là đương nhiên vì hai cái quạt đó khác loại và sử dụng điện khác nhau, một cái 110v và cái kia là 220v.
    Cái trên đầu không phải quấn lại đâu bác, mấy chỗ có sơn đỏ đó là do tôi thay dây nối ra thôi chứ cuộn dây thì vẫn zin.
    Vấn đề ở đây là tôi muốn nhờ các bác xác định xem mấy cái quạt đó là loại động cơ gì, AC hay DC hay là động cơ vạn năng vì đến nay qua thử thực tế cả hai cái khi cho hoạt động với điện AC đều quay chậm, nhưng với DC thì hoạt động rất tốt, tuy nhiên nếu vậy thì khá bất hợp lý vì tôi thấy trên nhãn em thứ 2 có ghi tần số hoạt động là 50Hz. Hơn nữa trên thực tế không đâu có điện lưới DC cả.
    Nếu để dùng thì không sao (tôi đã mắc 1 con điốt chỉnh lưu cầu cho cả 2 em đó), nhưng vì muốn tìm hiểu rõ nguyên bản hai chiếc quạt kia là động cơ loại gì, với thực trạng như đã nêu thì có phải là những chiếc đó bị hỏng hóc, sai lệch gì không?
    Rất mong sự quan tâm của các bác

Trích dẫn Gửi bởi Exec2007
    Tôi đã đo điện trở cuộn dây của 2 chiếc trên nó không giống nhau bác à, điều đó là đương nhiên vì hai cái quạt đó khác loại và sử dụng điện khác nhau, một cái 110v và cái kia là 220v.
    Cái trên đầu không phải quấn lại đâu bác, mấy chỗ có sơn đỏ đó là do tôi thay dây nối ra thôi chứ cuộn dây thì vẫn zin.
    Vấn đề ở đây là tôi muốn nhờ các bác xác định xem mấy cái quạt đó là loại động cơ gì, AC hay DC hay là động cơ vạn năng vì đến nay qua thử thực tế cả hai cái khi cho hoạt động với điện AC đều quay chậm, nhưng với DC thì hoạt động rất tốt, tuy nhiên nếu vậy thì khá bất hợp lý vì tôi thấy trên nhãn em thứ 2 có ghi tần số hoạt động là 50Hz. Hơn nữa trên thực tế không đâu có điện lưới DC cả.
    Nếu để dùng thì không sao (tôi đã mắc 1 con điốt chỉnh lưu cầu cho cả 2 em đó), nhưng vì muốn tìm hiểu rõ nguyên bản hai chiếc quạt kia là động cơ loại gì, với thực trạng như đã nêu thì có phải là những chiếc đó bị hỏng hóc, sai lệch gì không?
    Rất mong sự quan tâm của các bác
    Quạt của bạn cả 2 cái đều còn tốt,k sao cả. bằng chứng là khi bạn dùng điện DC chúng hoạt động tốt mà.
    Đồ cổ chỉ có giả trị khi còn nguyên bản,hoặc phục chế theo nguyên bản,vậy tốt nhất bạn cứ để vậy và dùng bộ chỉnh lưu nắn Cầu mà dùng.
    Còn thưc tế k đâu có điện lưới DC thì k phải.Tại bây giờ dưới khu Mỏ QUẢNG NINH nhà đèn họ vẫn dùng điện DC 110v để chay xe Goòng chở Than từ hầm ra ngoài.Điện DC này đươc nối bởi nhiều ĂCQUY KIỀM loại 1,2v/1 bình.Biêt đâu quạt của bạn xuất xứ từ khu MỎ từ thời xưa thì sao?