Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 81
    Bác langman ah, vấn đề k đơn giản như thế đâu, vì bể 2,3 của tui là bể ngầm, khi bơm 1 hút thì nước ở thành phố sẽ chảy vào và tui cũng không bít khi nào thì phao của bể 2 mới cắt được, có khi bơm tràn cả bể 1 mà phao cũng chưa cắt thì sao
    +++---o0o---+++
    Bác Langman ah! vấn đề k đơn giản như bác nghĩ đâu, vì bể 2,3 của tui là bể ngầm có lắp phao cơ, khi máy bơm 1 hút ở bể 2 thì nước thành phố sẽ liên tục bổ sung vào và như thế chả bít phao của tui có kịp tác động để ngắt bơm không hay cứ bơm tràn luôn bể 1 mất

Thế thì, có lẽ sử dụng 1 relay thời gian như bạn Khoa1199 sẽ ok.
    Nguyên lý như sau:
    - Khi bồn 1 cạn nước, phao "mức nước thấp " tại bồn 1 sẽ tác động chạy bơm 1, đồng thời khởi động relay thời gian.
    - Khi đủ thời gian (tương ứng mức nước ở bồn 1 dâng cao nửa bồn), relay thời gian sẽ tác động dừng bơm 1, đồng thời khởi động bơm 2.
    - Khi nước đầy bồn số 1, phao "mức nước đầy" sẽ tác động dừng bơm 2.
    Nếu bác thấy mạch này hợp lý, thì nhờ bạn nào đó vẽ giúp bác mạch điện. Lang... không vẽ được.

Làm gì phải phức tạp thế.
    Bác có 2 bể ngầm không thông nhau thì bác làm cho nó thông nhau, nhờ bác thợ xây là xong thôi mà, còn không mua ống dây bằng nhựa làm đổ đầy nước vào, bịt một đầu lại rồi kéo sang bể bên kia là thông nhau ngay.
    Còn không thì bác xài 1 bể thôi. Có mỗi một bể nước trên cao mà bác phải bơm mất hai lần, tốn hai cái bơm và 2 mạch điều khiển bác không thấy lãng phí sao.

Nghe cũng có lý bác LM ah, chắc đêm nay tui sẽ nghĩ gợi ý của bác đấy, kết quả thé nào tui sẽ send sau nhé
    +++---o0o---+++
    Bác Vivi ji ấy oi, làm đc như bác thi tốt bit bao nhỉ, nhưng mà tui dùng 2 đồng hồ nước, mà 2 bể mỗi cái 1 đầu nhà, giá nước thì tính lũy tiến, như thế là tui tính kinh tế đấy bác ah

Trích dẫn Gửi bởi tomo
    Bác Vivi ji ấy oi, làm đc như bác thi tốt bit bao nhỉ, nhưng mà tui dùng 2 đồng hồ nước, mà 2 bể mỗi cái 1 đầu nhà, giá nước thì tính lũy tiến, như thế là tui tính kinh tế đấy bác ah
    He he thì ra là bác xài 2 bể để đỡ bị phạt vì xài nhiều.
    Theo ngu ý của em thì bác cứ điều khiển bằng tay từng cái một vậy (thao tác nhiều cho giảm béo). Đừng tin vào mấy cái phao nước mà có ngày nó bơm cho nước ngập nhà, lúc đó e rằng còn bị phạt nặng hơn.

Em thấy nhiều nơi dùng phao điều khiển bơm nước chỉ được một thời gian ngắn rồi bỏ vì nhiều lý do như tiếp điểm phao bị kẹt, dây phao bị vướng, rối, tiếp điểm phao không tiếp xúc...Cuối cùng thì nước không đầy nhà thì cũng cháy motor.

Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bác.

Trích dẫn Gửi bởi tomo
    Tôi có 2 cái bơm nước (1 pha) để bơm lên 1 bể trên mái, tôi đang nghĩ cách đấu mạch contacter thế nào để điều khiển máy bơm hoạt động theo nguyên lý sau: bơm 1 bơm nửa bể thì ngắt, bơm 2 bơm tiếp cho đến khi đầy thì ngắt và khi nước rút xuống bơm sẽ tự động đóng ngắt theo thứ tự 1,2. Tôi không rành về điện tử nên các bác đừng có dùng mạch dk điện tử nhé, về máy cái mạch dk = contacter tôi cũng biết chút ít nên bác nào siêu vẽ giúp tôi cái mạch này với, tôi cũng loay hoay vẽ nó nhưng đang mắc ở chỗ là tôi dùng 2 phao điện để dk nó nhưng chỉ được mỗi lần đầu tiên khi bơm thì nó hoạt động theo ý còn đến khi nước rút xuống thì chỉ có mỗi bơm 2 là hoạt động thui bơm 1 thì cứ nằm im mãi mới đau chứ, hehe ... Thanks trước nhé
    sao bác không một lần bơm bằng 2 bơm luôn. lúc này lượng nước bơm lên cùa 2 bơm bằng nhau, 1 bơm bơm nữa hồ nước.

Trích dẫn Gửi bởi tomo
    Tôi có 2 cái bơm nước (1 pha) để bơm lên 1 bể trên mái, tôi đang nghĩ cách đấu mạch contacter thế nào để điều khiển máy bơm hoạt động theo nguyên lý sau: bơm 1 bơm nửa bể thì ngắt, bơm 2 bơm tiếp cho đến khi đầy thì ngắt và khi nước rút xuống bơm sẽ tự động đóng ngắt theo thứ tự 1,2. Tôi không rành về điện tử nên các bác đừng có dùng mạch dk điện tử nhé, về máy cái mạch dk = contacter tôi cũng biết chút ít nên bác nào siêu vẽ giúp tôi cái mạch này với, tôi cũng loay hoay vẽ nó nhưng đang mắc ở chỗ là tôi dùng 2 phao điện để dk nó nhưng chỉ được mỗi lần đầu tiên khi bơm thì nó hoạt động theo ý còn đến khi nước rút xuống thì chỉ có mỗi bơm 2 là hoạt động thui bơm 1 thì cứ nằm im mãi mới đau chứ, hehe ... Thanks trước nhé
    Chà chà, có 2 nguồn nước cũng nhức đầu nhỉ [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG], có phải ý bác là muốn 2 bơm có thời gian hoạt động tương đương nhau?

Cách 1: đơn giản nhất là dùng 1 con relay đảo trạng thái, khi đó bác cứ dùng 1 phao cơ để điều khiển relay này, còn relay này sẽ đóng ngắt luân phiên 2 bơm cho bác (lần 1 chạy bơm 1 thì lần 2 sẽ tự động chuyển sang bơm 2, lần 3 là chuyển về bơm 1, cứ thế mà chạy [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG])

http://www.mediafire.com/download.php?875kdrkiaq7rk71

(GHI CHÚ: mạch này là mình tham khảo mạch đảo bơm luân phiên mà bác nguyenledung viết [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG][IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG][IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG])

Cách 2: Bác dùng 2 phao cơ và thêm 1 relay phụ nữa để điều khiển bơm 1.
    Phao cơ 1: bác canh dây phao sao cho đến giữa bể là báo cạn nhé
    Phao cơ 2 thì bác canh dây phao đến đáy bể (cạn cỡ nào tùy bác [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]) là báo cạn

Mắc nối tiếp tiếp điểm của 2 phao cơ điều khiển relay phụ này và lấy tiếp điểm thường hở của relay phụ điều khiển bơm 1.
    Bơm 2 thì dùng phao cơ 2 đấu nối như thông thường là ok

Mình thấy cách của bác Caovanhuong là hợp lý và kinh tế nhất cách này có thể tận dụng cả hai nguồn nước như yêu cầu mà lại ko cần điều khiển nhiều chỉ cần 1 cái phao cơ là đủ còn tất cả nhủng cách khác thì hoặc là ko khả thi hoặc là ko đúng ý đồ hoặc là ko kinh tế (ví dụ dùng hai phao cơ điều khiển hai bơm sẻ bị trường hợp mức nước vừa xuống 1/2 bể trên thì bơm hai đã hoạt động như vậy mức nước ở bể trên ko thể nào cạn do đó bơm 1 ko thể hoạt động được kết quả bác chỉ có thể sử dụng 1 nguồn nước ....)[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG][IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

HE EM UP CÁI HÌNH NÊN CHO CÁC PÁC ĐÀM ĐẠO
    [IMG]http://data.************/photo/up/e1f07e062d1cf30f0753a60128c3bc83.jpg[/IMG]

[IMG]http://data.************/photo/up/9e7a7393bcc04259f5b598c5e1f1a587.jpg[/IMG]

CHẲNG CÓ MẤY PÁC XÂY DỰNG [IMG]images/smilies/21[1].gif[/IMG]
    EM LÀM XONG RÙI NHƯNG GIỜ CHỈ THÍCH PHÁ THÔI [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối