Kết quả 1 đến 7 của 7

Đầu báo cháy địa chỉ

Chào các anh chị, em đang tìm hiểu về các loại đầu báo cháy tự động.
    Về phần cấu tạo cơ bản của các loại đầu báo em đã tìm hiểu xong, còn cái đầu báo cháy địa chỉ thì chưa biết cấu tạo hoạt động của nó ra sao.
    Bây giờ em cũng chưa hiểu rõ là đầu báo cháy đại chỉ nó khác đầu báo cháy bình thường ở chỗ nào?
    Anh, chị nào có tài liệu giúp đỡ em nha. Cảm ơn rất nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi dieukhien102
    Về phần cấu tạo cơ bản của các loại đầu báo em đã tìm hiểu xong, còn cái đầu báo cháy địa chỉ thì chưa biết cấu tạo hoạt động của nó ra sao.
    Bây giờ em cũng chưa hiểu rõ là đầu báo cháy đại chỉ nó khác đầu báo cháy bình thường ở chỗ nào?
    Chào bạn!!
    Topic này đã được mọi người tranh luân rất nhiều trên diễn đàn. Bạn có thể tìm kiếm qua những bài viết của mọi người.
    Mình gửi thêm cho bạn link:http://my.opera.com/YIN_YANG/blog/he...chay-tu-dong-2
    Chúc bạn thành công.
    [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG][IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG][IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

Cảm ơn anh, em muốn tìm hiểu là cấu tạo của cái đầu báo cháy đó, mạch điện ra sao, gồm những gì, hoạt động ra sao....
    Giống như là đi chuyên sâu vào chế tạo, nhưng thật ra em cũng chưa biết nó gồm cái gì trong đó nữa. Hoạt động ra sao khi có cháy, cách thức nào mà trung tâm biết được khu vực đó có cháy ....
    Nếu các anh ( chi ) biết được thì giúp em với.
    Cảm ơn nhiều ạ.

Cảm ơn anh, em muốn tìm hiểu là cấu tạo của cái đầu báo cháy đó, mạch điện ra sao, gồm những gì, hoạt động ra sao....
    Giống như là đi chuyên sâu vào chế tạo, nhưng thật ra em cũng chưa biết nó gồm cái gì trong đó nữa. Hoạt động ra sao khi có cháy, cách thức nào mà trung tâm biết được khu vực đó có cháy ....
    Cảm ơn nhiều ạ.
    Bạn muốn biết cấu tạo của mấy cái đầu báo một cách chuyên sâu thì tốt nhất là kiếm cái đầu báo nào hư về mà mổ ra xem trong đó nó có cái gì, và xem thêm catalogue của nó.vd đầu báo nhiệt thì nó sẽ có j trong đó, đầu báo khói ion có gì? đầu báo khói quang có gì? chắc bạn có học môn Đo lường điện chứ,về mấy cái cảm biến thông thường chắc biết chứ.

Còn nguyên lý của hệ địa chỉ thì mỗi đầu báo sẽ có 1 cái địa chỉ, trung tâm báo cháy sẽ giám sát nó. Tín hiệu báo cháy là nó dựa vào dòng điện, mỗi đầu báo sẽ có dòng làm việc và dòng điện báo động khi có sự cố cháy (vd dòng làm việc của đầu báo khói quang GST là 0.6mA, còn dòng báo động là 2mA). Khi đạt giá trị báo động thì trung tâm sẽ phát tín hiệu báo động, thật ra nó đóng các tiếp điểm NO của relay trên line chuông đèn của line có cháy đó.

Bạn cứ tìm hiểu thêm có gì ko rõ thì hỏi mọi người sẽ giúp bạn nhé. chúc thành công.

[IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG] Mình đang có Catalogue của Trung tâm báo cháy địa chỉ, đầu báo khói, nhiệt địa chỉ, không dây.
    Nếu bạn cần thì mail cho mình qua: meoden1220@yahoo.com[IMG]images/smilies/yoyo92.gif[/IMG]

các bác cho em hỏi là 1 đầu báo thu tín hiệu trong 1 diện tích khoảng bao nhiêu m2.

Cảm ơn nhiều ạ.
    Bản chất về điện của đầu báo cháy là như thế này: Trong đầu báo cháy thường có 2 bản cực, một bản cực để phát ra tia và một bản cực để nhận tia. Thông thường nếu phát đi 10 tia mà nhận được 10 tia hoặc ít nhất là 9 tia thì môi trường ngăn 2 bản cực được hiểu là trong lành, còn nếu phát ra 10 tia mà nhận được 8 tia hoặc nhỏ hơn thì được hiểu là môi trường không trong suốt tức là có khói.
    Tùi vào đầu báo khói này là loại địa chỉ hay là loại thường mà tín hiệu truyền về trung tâm sẽ khác nhau. Nếu là loại địa chỉ thì đầu báo đó sẽ được sét một địa chỉ cụ thể ví dụ (A2.1) trong đó : A2 là địa chỉ của đầu báo.
    1 là tín hiệu được sét lên 1 (có cháy) 0 là tín hiệu bình thường y chang kỹ thuật số vậy
    Tín hiệu A2.1 này truyền về tủ trung tâm sẽ tự động hiểu được tại vị trí đầu báo cháy A2 có sự cố, lúc đó trung tâm sẽ truyền tín hiệu điều khiển đến các modul điều khiển các quạt hay bơm chữa cháy hoạt động.