Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 32
    Bạn unknown hỏi thế này thì làm khó tôi rồi, còn khó hơn là thầy bói xem voi nữa. [IMG]images/smilies/khi506.gif[/IMG]

Nếu bạn muốn thảo luận sâu, đi vào chi tiết thì bạn phải trình bày chi tiết phương pháp, thuật toán của mình, tốt nhất là viết ra word rồi upload lên. Mọi người phải biết bạn làm gì thì mới thảo luận được.

Nếu bạn muốn nhờ gỡ lỗi mô phỏng thì phải upload file mô phỏng và mô tả thuật toán lên, tôi phải có cái chạy thử thì may ra mới gỡ được lỗi hoặc đoán xem sai ở đâu giúp bạn được.

http://www.data.************/free/dow...a486c263a573be
    em đã up file matlab em đang tét thử
    trong đó có file mdl và file .fis
    còn file word là em edit lại từ 2 bài báo
    còn 2 bài báo là nguyên gốc lun
    mong các anh tận tình giúp đỡ

Đã load tài liệu và file của anh unknown và chạy thử.

Đầu tiên là anh mắc mấy lỗi cơ bản sau:
    - Đặt sai tên của FIS name trong khâu Fuzzy controller. Tên file .fis của anh là DTCFUZZYCONTROL, anh phải đặt đúng tên này vào khâu Fuzzy controller.
    - Không khai báo thời gian trích mẫu Ts.
    Với 2 lỗi này đương nhiên không chạy được.

Sau khi sửa xong, chạy thử, vẫn tiếp tục lỗi. Lỗi tiếp theo này là do thuật toán của anh. Cụ thể:
    - Anh cần 12 tín hiệu đưa vào gate của khối mạch lực inverter.
    - Các tín hiệu gate này theo như mô phỏng của anh là đầu ra của khâu Fuzzy.
    - Tuy nhiên, đầu ra Fuzzy của anh lại chỉ có 1 tín hiệu, nói cách khác nó là vector 1 chiều, trong khi cái anh cần là một vector 12 chiều.
    --> Như vậy đương nhiên không chạy được.

Lỗi này thì Cu Tí chưa thể sửa ngay cho anh được vì nó liên quan đến thuật toán, cần phải đọc tài liệu về thuật toán đấy thì mới biết được cần sửa thế nào.
    Hôm nay ở trường đang mất điện, Cu Tí đang dùng pin để chạy máy tính nên không được lâu, phải tiết kiệm. E rằng trong ngày hôm nay khó mà giúp anh thêm được.
    +++---o0o---+++
    Ồ, đã có điện. [IMG]images/smilies/yoyo70.gif[/IMG]

trong cái file mình send có bài báo nói về thuật toán đó, nhưng đầu ra chỉ có một vector điện áp thôi

Trích dẫn Gửi bởi unknown
    trong cái file mình send có bài báo nói về thuật toán đó, nhưng đầu ra chỉ có một vector điện áp thôi
    Khâu Fuzzy logic sử dụng để thay thế cho bảng chọn vector và khâu so sánh bang-bang. Đầu ra của nó là 19 vector điện áp --> OK.

Vấn đề là anh không thể đưa thẳng cái giá trị vector điện áp ấy vào khâu nghịch lưu được. Anh phải có một bảng chọn với đầu vào là vector điện áp và đầu ra là tín hiệu đóng cắt tương ứng cho 12 van.

Trong DTC thông thường thì cần 2 bảng chọn: 1 bảng chọn vector và một bảng chọn tín hiệu đóng cắt van. Anh dùng FIS thay cho bảng chọn vector nhưng không bỏ qua bảng chọn tín hiệu được.

Đơn giản mà nói thì anh không thể nào quẳng cho inverter một cái vector điện áp mà bắt nó tự switching được.

đúng rồi, nhưng làm sao để xây dựng được khối chon đó vậy bạn. vậy mình có thể kết hợp cấu hình fuzzy với cấu hình vector không gian(SVM) để đk bộ nghịch lưu chứ bạn

Trích dẫn Gửi bởi unknown
    đúng rồi, nhưng làm sao để xây dựng được khối chon đó vậy bạn. vậy mình có thể kết hợp cấu hình fuzzy với cấu hình vector không gian(SVM) để đk bộ nghịch lưu chứ bạn
    Để xây dựng bảng chọn đó trong Matlab/Simulink thì anh dùng khối Look up table.

Việc dùng SVM kết hợp với DTC thì Cu Tí chưa trả lời anh ngay được, cần tìm hiểu thêm chút nữa.
    +++---o0o---+++
    Cần phải nói thêm rằng: DTCFuzzy logic thì Cu Tí biết, SVM thì biết qua qua và đang tìm hiểu thêm, còn Multi-level Inverter thì Cu Tí gần như mù tịt. Do vậy cũng chỉ giúp anh được phần nào mà thôi.

Không biết bạn unknown đã chạy được chưa nhỉ? Được rồi thì hô lên một tiếng cho mình biết với nhé.

hic, em vẫn chưa chạy được.

Hình như unknown chưa thực sự hiểu về lý thuyết mà đã vội làm mô phỏng cho nên mới vướng những lỗi ở trên. Theo tôi thì bạn cần đọc thêm một chút nữa rồi hãy mô phỏng.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối