Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    Vấn đề khảo sát đặc tính tải thì có lẽ bạn phải làm từ đầu trước khi lựa chọn động cơ và biến tần ? Tôi chưa làm thực tế bao h nên ko biết cách làm, tôi chỉ làm đồ án giấy, sử dụng các đồ thị có sẵn trong sách và các đồ án cũ. Tôi cũng không hiểu làm thế nào bạn chọn được động cơ khi không biết yêu cầu về momen của nó.
    Xin lỗi vì trong lúc nóng đã hỏi thầy bạn là ai . Rất tiếc tôi chỉ là 1 kỹ sư bình thường, có bao nhiêu hiểu biết tôi nói ra hết rồi. Tôi thấy khá lâu bạn mới trả lời lại vấn đề này nên có lẽ bạn đã làm dc rồi, chắc chỉ muốn hỏi chơi tôi thôi. Lời cuối tôi xin nói rằng : hi vọng khi bạn giải quyết được vấn đề trong topic này thì chia sẻ lên cho mọi người xem

Sao bạn thiếu tự tin thế nhỉ? Nếu bạn biết thì cứ chia sẻ lên. Người này không thích nghe thì sẽ có người khác cần mà. Tôi tin còn rất nhiều người không biết và muốn tìm hiểu.[IMG]images/smilies/32[1].gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000
    Vấn đề khảo sát đặc tính tải thì có lẽ bạn phải làm từ đầu trước khi lựa chọn động cơ và biến tần ? Tôi chưa làm thực tế bao h nên ko biết cách làm, tôi chỉ làm đồ án giấy, sử dụng các đồ thị có sẵn trong sách và các đồ án cũ. Tôi cũng không hiểu làm thế nào bạn chọn được động cơ khi không biết yêu cầu về momen của nó.
    Xin lỗi vì trong lúc nóng đã hỏi thầy bạn là ai . Rất tiếc tôi chỉ là 1 kỹ sư bình thường, có bao nhiêu hiểu biết tôi nói ra hết rồi. Tôi thấy khá lâu bạn mới trả lời lại vấn đề này nên có lẽ bạn đã làm dc rồi, chắc chỉ muốn hỏi chơi tôi thôi. Lời cuối tôi xin nói rằng : hi vọng khi bạn giải quyết được vấn đề trong topic này thì chia sẻ lên cho mọi người xem
    Thực chất thì em cũng chưa tìm được phương pháp tối ưu cho vấn đề này nữa. Em chỉ chạy mánh bằng cách thay đổi thông số trong comment window rồi mở cái bảng thông số của động cơ ra => click ok nó sẽ tự động cập nhật giá trị vào, tuy nhiên thời gian chuyển đổi sẽ không thể chính xác được.
    Em vẫn đang tìm hiểu để có thể làm được tốt hơn. Nếu ai biết cách nào hay thì share cho mọi người tham khảo với.
    Còn về chọn động cơ thì em chẳng chọn gì cả =)) vì động cơ đã có sẵn, em chỉ lập trình điều khiển cho nó thôi :P

Nhân tiện cho em hỏi luôn. Không biết anh aladanh đã sử dụng cái hàm này chưa?
    [IMG]http://data.************/photo/up/520dde0a053268e7f7681329c78fcd25.JPG[/IMG]
    Nó nằm trong mục Simulink/User-Defined Function ấy.
    Em dùng nó để lập trình mà sao cái tín hiệu ra kỳ quá. Em đã set sample time cho nó rồi mà vẫn không được.
    Lúc em lập trình bằng VHDL thì tín hiệu nó ra như hình số 1. Còn dùng cái Embedded matlab Function thì nó lại ra cái hình số 3 (hình số 2 là cái tín hiệu cung cấp ở đầu vào).
    [IMG]http://data.************/photo/up/5b131100f1441ed18f0f874ea96e3986.JPG[/IMG]
    Cái đoạn code trong khối Embedded matlab Function chỉ là phép biến đổi Clark và Park đơn giản mà thôi.
    Mã:
    function [Id,Iq, u_out,v_out,w_out,theta_out] = fcn(u,v,w, theta)
    theta1=theta*2*pi/360;
    Ialfa = 2/3*u - 1/3*v - 1/3*w;
    Ibeta = v/sqrt(3) - w/sqrt(3);
    Id1 = Ialfa*cos(theta1) + Ibeta*sin(theta1);
    Iq1 = (-Ialfa)*sin(theta1) + Ibeta*cos(theta1);
    Id = Id1;
    Iq = Iq1;
    u_out = u;
    v_out = v;
    w_out = w;
    theta_out = theta;

Có cao nhân nào đã làm về vấn đề này cho em xin vài đường chỉ giáo với

Đây là tín hiệu báo tải, công suất, điện áp, có thể do thiết bị của bạn khi thực hiện bạn chưa reset về trạng thái ban đầu nên khi bạn thực hiện lệnh mới nó vẫn nhớ chế độ tạm save. khi bạn chạy 1 chương trình trên phần mềm cũng như bạn thực hiện ngoài thực tế 1 thiết bị vì vậy bạn cần chú ý nhé
    Mình gặp 1 lần nên chỉ lại bạn thôi nếu thấy ko đúng thì đừng làm.

cái này hay ghê phải theo dõi liên tục mới được, cao nhân

trước em có làm thì viết lại mô hình động cơ bằng S function, trong đó các tham số động cơ là 1 vector đầu vào hàm này, thích thay đổi cái nào thì lúc này dễ dàng rồi, cho nó dạng ramp vv... tóm lại tham số là 1 đầu vào

Trích dẫn Gửi bởi thanh_nien_tre
    trước em có làm thì viết lại mô hình động cơ bằng S function, trong đó các tham số động cơ là 1 vector đầu vào hàm này, thích thay đổi cái nào thì lúc này dễ dàng rồi, cho nó dạng ramp vv... tóm lại tham số là 1 đầu vào
    Bạn có thể share cái S function của bạn viết như thế nào được không? Thanks

add fb đi, giờ em ko làm truyền động nữa, viết cho vector đầu vào U,T, nếu a cần e sẽ gửi file với thảo luận cách sửa file theo ý a, trước e chưa kịp viết cái tham số thay đổi thì out khỏi dự án, nhưng cơ bản S function cho phép xấy dựng 1 mô hình pt vi phân, lúc đó cả điện áp, moment tải hay tham số đều có thể coi như biến đầu vào, ko phân biệt

https://www.facebook.com/profile.php?id=100005021074291

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12